Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Dùng tài khoản cá nhân chuyển tiền vào tài khoản công ty

e có trường hợp này mong mọi người chỉ giúp. cty e có mở tk nh và tháng vừa rồi e có kiểm tra thì có một khoản tiền đc chuyển từ tk cá nhân sang và tk đó là của xếp. vậy giờ e phải hạch toán thế nào co hợp lý và cần giấy tờ gì ah?

ðề: dùng tài khoản cá nhân chuyển tiền vào tài khoản công ty

điều quan trọng để xác định hạch toán một nghiệp vụ kế toán đúng, em phải xác định nguồn gốc phát sinh và nội dung của vụ việc đó như thế nào, như trường hợp của em chỉ nói như vậy thì có rất nhiều trường hợp xẩy ra như:
    + xếp cho vay, cho mượn: hạch toán vay
    + xếp chuyển tiền đặt cọc của khách hàng:
    + xếp trả nợ vay công ty
    cần xác định nội dung chuyển tiền chính xác thì làm phụ lục hợp đồng hoặc ủy quyền thanh toán, hợp đồng vay, thanh lý hợp đồng vay hay biên bản xác nhận..... (nói chung là làm một văn bản cho phù hợp với nội dung công việc)

của

em cảm ơn namduysinh trường hợp của e đã hỏi lại xếp để xác định lại số tiền phát sinh đó từ đâu. xếp nói khoản tiền đó đáng lẽ đưa e nhập quỹ nhưng xếp lại tiện chuyển luôn từ tk cá nhân vào tk cty mà jo e ko biết nên hạch toán ntn cho đúng cả. mong a chỉ giúp. thân!

em chỉ việc chuyển trả ngược lại tài khoản của sếp, coi như người ta chuyển nhầm tài khoản. sau đó bảo sếp rút ra đưa em và hạch toán bình thường :d

Trích dẫn Gửi bởi phamlien90
    em cảm ơn namduysinh trường hợp của e đã hỏi lại xếp để xác định lại số tiền phát sinh đó từ đâu. xếp nói khoản tiền đó đáng lẽ đưa e nhập quỹ nhưng xếp lại tiện chuyển luôn từ tk cá nhân vào tk cty mà jo e ko biết nên hạch toán ntn cho đúng cả. mong a chỉ giúp. thân!
    bạn làm một cái hợp đồng như kiểu hợp đồng vay cá nhân ấy. nội dung là cho vay không lãi suất, thời gian vay khoản tháng. rồi 1 tháng sau bạn chuyển trả lại, hoặc trả bằng tiền mặt cũng được.
    hạch toán nợ 112/ có 3388

em vẫn chưa hiểu hết bản chất rồi, ở đây em phải xác định tiền sếp đưa nhập quỹ là tièn vốn của xếp hay đặt cọc khách hàng. trưởng hợp xếp đưa tiền vốn kinh doanh thì hạc toán nợ 112 có 411 ( trường hợp này em phải kiểm tra lại số vốn đăng ký đã đủ chưa nếu chưa đủ thì như vậy) còn nếu đủ rồi thì ko hạch toán vào 411 nưa mà hạch toán vay như bạn cuongktg hướng dẫn. ko cần phải làm thủ tục chuyển ngược lại làm gì

em hóng xem những phương án xử lý cụ thể thế nào là hợp lý

như e nói thì ko phải trường hợp nào a nêu cả vì vốn góp đã đủ theo như đăng ký kinh doanh ah. cách gải quyết của cuongktg là hợp lý.hi thanks các a/c nhé!!

đọc mà mình không hiểu bản chất lắm ?

mình nghĩ vậy nhé, bạn làm lệnh chuyển trả tiền lại cho sếp, lý do là khách hàng gửi nhầm. sau đó nộp số tiền mặt mà sếp muốn gửi vào tài khoản cty.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối