Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 38

Phí ngân hàng hạch toán vào TK nào

anh chị nào biết trả lời giúp em với: khi em làm chuyển khoản tiền trả người bán thì khoản chi phí ngân hàng em hạch toán vào đâu. em nghĩ là cho vào chi phí dịch vụ mua ngoài 6426 có đúng không, pác nào biết giúp em với. thanks!::runcamcap:

phí chuyển tiền hạch toán vào tk 6428 nhé .
    nợ 6428
    có 111.112​

ðề: giúp em với....

phí chuyển tiền bạn cho vào tk 642 nhé

nói chung là đưa vào tk 642, còn tùy thuộc đơn vị bạn sử dụng tài khoản cấp mấy. như bên mình là 6423198...bạn nên hỏi lại người có kn trong cơ quan nhé.

ðề: phí ngân hàng hạch toán vào tk nào

phí ngân hàng cho vào tk 642 bạn nhé, phí này có vat nhưng mà ít thường thì mình cho hết tk 642, còn nếu bên bạn nhiều thì khấu trừ bình thường
    n642; 133/c112

bạn cho vô 642, còn vat đáng nà bao mà kê khai chi cho mệt. bạn hạch toán hết vào 642 đi kê khai những chi phí nhỏ vậy thì mệt lém

nếu bạn chuyển khoản trả tiền hàng cho người bán theo mình nghĩ đưa vô cp 1562 vẫn được vì đây sẽ là số tiền mình cộng với các khoản khác để tính giá bán hàng hóa mình mua......
    không biết mình phân tích như thế có hợp lý không........
    anh chị và các bạn cho ý kiến nha......

phí ngân hàng đưa vào tài khoản 642 ,còn thuế thì đưa vào 133
    nếu bên bạn chuyển tiền usd thì nên hạch toán thuế để khấu trừ vì phí rất cao
    chúc bạn luôn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi saumilk
    anh chị nào biết trả lời giúp em với: khi em làm chuyển khoản tiền trả người bán thì khoản chi phí ngân hàng em hạch toán vào đâu. em nghĩ là cho vào chi phí dịch vụ mua ngoài 6426 có đúng không, pác nào biết giúp em với. thanks!::runcamcap:
    phí chuyển tiền hạch toán vào 642, nếu cty phát sinh nhiều phí thì mình kê khai thuế nếu ít thì thôi hạch toán hết vào cp (642) là ok,

Trích dẫn Gửi bởi jolieszhang
    nếu bạn chuyển khoản trả tiền hàng cho người bán theo mình nghĩ đưa vô cp 1562 vẫn được vì đây sẽ là số tiền mình cộng với các khoản khác để tính giá bán hàng hóa mình mua......
    không biết mình phân tích như thế có hợp lý không........
    anh chị và các bạn cho ý kiến nha......
    chi phí chuyển khoản phải thuộc chi phí quản lý của doanh nghiệp
    nếu doanh nghiệp muốn đưa vào chi phí hàng hoá như bạn nói thì bạn có thể đưa chi phí lãi vay ( khoản vay để mua hàng hoá đó ) để xđ giá vốn bán gia hàng hoá đó. nhưng nó thường chỉ là trong báo cáo tài chính nội bộ trong công ty.
    nhưng để tránh suất toán 1 phần chi phí lãi vay, bên mình cũng thường tách 1 phần chi phí lãi vay theo tỷ lệ vay để đưa vào giá vốn của hàng hoá nhập kho.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối