Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    ðề: khách hàng là cá nhân chuyển tiền vào tài khoản cty

mình cũng đang gặp trường hợp như bạn '' hằng phương '' đây, mối ngừoi 1 ý kiến huhuhu , ai gặp trường hợp này rùi thì cho mình giải pháp hữu hiệu nhất đi.
    help me ...!

bạn cứ hạch toán như bình thường, coi như là công ty a chuyển tiền vào tài khoản. bạn làm hợp đồng nguyên tắc với cty a với nội dung là cty a ủy quyền cho cá nhân đó chuyển trả tiền với 1 số lý do nào đấy. thân

Trích dẫn Gửi bởi hkt88
    bạn cứ hạch toán như bình thường, coi như là công ty a chuyển tiền vào tài khoản. bạn làm hợp đồng nguyên tắc với cty a với nội dung là cty a ủy quyền cho cá nhân đó chuyển trả tiền với 1 số lý do nào đấy. thân
    thế à. hay mình xuất thêm 1 hđ khách lẻ ( khách lẻ ko lấy hđ ) có được không nhỉ. bên mình vẫn thừa đầu vào mà. chứ giờ bắt khách ký hđ nguyên tắc sợ khách ko đồng ý. mà ông này khó tính nữa chứ . lại lằng nhằng mất khách . được không nhỉ hkt88 ?

chào các bạn mình xin chia sẽ vấn đề này như sau:
    1. nếu mà mình hạch toán:
    n112/c131 --> nếu cơ quan thuế kiểm tra xem những mục như thế này có xuất hóa đơn hay ko thì sao ??
    ---> bán hàng ko xuất hóa đơn( biết tội như thế nào rồi chứ !?)
    2. xuất hóa đơn cho phù hợp số tiền trên
    --thời điểm nào để xuất ? --> nếu cơ quan thuế khó tính thì quy tội bán hàng xuất hóa đơn ko kịp thời

cách tốt nhất là bạn cứ hạch toán n112/c111 nộp tiền mặt vào tài khoản --> hạch toán như vậy ko ai chú ý đến, như vậy đó là cách tốt nhất cho bạn

thân chào

Trích dẫn Gửi bởi anhtuangta

vì anh ta lấy tiền từ tk cá nhân của mình thanh toán nên công ty a phải trả lại tiền cho anh ấy. vì thế sẽ phải có chứng từ thanh toán.
    bạn có thể yêu cầu công ty a lập một cái ủy quyền,giám đốc công ty đó ký đóng dấu vào, nội dung là ủy quyền cho anh nhân viên kia thanh toán cho công ty bạn từ tài khoản cá nhân của anh ấy.
    copy thêm cái chứng từ công ty a thanh toán cho anh nhân viên.(coi như anh nhân viên đó tạm ứng để thanh toán cho công ty bạn vì giá trị hàng < 20 tr )
    như vậy chắc chắn cơ quan thuế cũng không bắt bẻ nữa đâu.
    bạn ơi, bạn có thể phác cho mình một số ý chính trong ủy quyền đó được không, bên mình cũng đang dính vụ như này mà chưa biết phải làm sao nữa, help me với!!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12