Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Nộp tiền thu hồi công trình của công ty mà lấy tên cá nhân đi nộp

chào các anh chi!.em có thắc mắc mong anh chị giúp em
    công trình ở công ty e thi công sau khi quyết toán bị cắt 100tr đồng. nhưng khi đi nộp thu hồi, thì anh đó là nhân viên công ty em, nhưng anh đó lấy tên cá nhân để nộp tiền thu hồi đó. trên chứng từ chỉ để tên cá nhân thôi, không để tên đơn vị. nội dung nội tiền có để là nộp tiền thu hồi theo quyết định quyết toán. thì chứng từ đó có hợp lệ không ạ. em phải xử lí sao cho đúng ạ
    có anh chị nào chỉ giúp em với, e cám ơn ạ!

Trích dẫn Gửi bởi vuoan92
    công trình ở công ty e thi công sau khi quyết toán bị cắt 100tr đồng. nhưng khi đi nộp thu hồi, thì anh đó là nhân viên công ty em, nhưng anh đó lấy tên cá nhân để nộp tiền thu hồi đó. trên chứng từ chỉ để tên cá nhân thôi, không để tên đơn vị. nội dung nội tiền có để là nộp tiền thu hồi theo quyết định quyết toán. thì chứng từ đó có hợp lệ không ạ. em phải xử lí sao cho đúng ạ
    làm giấy ủy quyền => hợp lệ
    thân!

Trích dẫn Gửi bởi vuoan92
    tại khoản 2.d điều 15 thông tư số 06/2012/tt-btc ngày 11/01/2012 của bộ tài chính hướng dẫn các trường hợp được coi là thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ thuế gtgt đầu vào gồm:

“d.1) trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có biên bản đối chiếu số liệu và xác nhận giữa hai bên về việc thanh toán bù trừ giữa hàng hóa, dịch vụ mua vào với hàng hóa, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng. trường hợp bù trừ công nợ qua bên thứ ba phải có biên bản bù trừ công nợ của ba (3) bên làm căn cứ khấu trừ thuế.

d.3) trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán ủy quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo ủy quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật”.

trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. khi kê khai hóa đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định c