Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

TGNH trên sổ sách chênh lẹch quá nhìu so với sổ phụ

chào cả nhà ! mình mới tiếp nhận công việc, em có vần đề này mong cả nhà chỉ giúp
    hôm nay em ktra lại sổ sách của ktoan' thì thấy tgnh trên sổ sách hiện tại (tháng 08/2015) có số dư là hơn 200 triệu, nhưng trên thực tế sổ phụ ngân hàng chỉ có hơn 4 triệu thui, mà số chênh lệch này bắt đầu từ năm 2013, giờ em phải xử lý như thế nào với số chênh lệch đó? cả nhà ai có cách nào khắc phục ko chỉ giúp em. em cảm ơn nhìu

cám ơn bạn nhìu. ui nếu như vậy thì phải làm lại bctc của 2013 và 2014. có bút toán điều chỉnh nào cho thời điểm hiện tại ko bạn?

có anh chị nào có cao kiến nào nữa ko chỉ giúp em với ạ

lúc nhỏ chúng ta đã từng học môn toán và thầy có giảng dạy các mệnh đề sau:
    sai với sai thành đúng.
    sái với đúng thành sai
    đúng với đúng thành đúng.
    bạn nên tùy cơ ứng biến nhé.

Trích dẫn Gửi bởi taiphan
    lúc nhỏ chúng ta đã từng học môn toán và thầy có giảng dạy các mệnh đề sau:
    sai với sai thành đúng.
    sái với đúng thành sai
    đúng với đúng thành đúng.
    bạn nên tùy cơ ứng biến nhé.
    cám ơn vì bạn đã nhắc nhở, mình cũng chỉ là " không biết thì phải hỏi.." thui bạn. mình ko bit nên mới phải nhở anh chị chỉ giúp, nếu bạn bít bạn chỉ thì minh cám ơn

bạn phải xem lại các chênh lệch này do đâu, nếu sửa lại thì ảnh hưởng đến những mục nào. tùy theo mức độ ảnh hưởng đến bctc các năm thì mới xử lý được. tốt nhất là không ảnh hưởng đến thuế phải nộp - chỉ loanh quanh tiền và tương đương tiền. nhưng mình nghĩ lệch tận gần 200tr thì chắc nộp lại bctc rồi.

Trích dẫn Gửi bởi atg_gt
    bạn phải xem lại các chênh lệch này do đâu, nếu sửa lại thì ảnh hưởng đến những mục nào. tùy theo mức độ ảnh hưởng đến bctc các năm thì mới xử lý được. tốt nhất là không ảnh hưởng đến thuế phải nộp - chỉ loanh quanh tiền và tương đương tiền. nhưng mình nghĩ lệch tận gần 200tr thì chắc nộp lại bctc rồi.
    cám ơn bạn, mình cũng có tham khảo thêm và thấy có ý iến là làm bút toán điều chỉnh n1388/c1121, mình thấy có vẻ như ko hợp lý lắm đúng ko bạn

Trích dẫn Gửi bởi lenhung2012
    cám ơn bạn, mình cũng có tham khảo thêm và thấy có ý iến là làm bút toán điều chỉnh n1388/c1121, mình thấy có vẻ như ko hợp lý lắm đúng ko bạn
    đó chỉ là bút toán điều chỉnh tiền gửi nh tại thời điểm này, khi chưa xác minh được lý do tiền nh lệch mà thui. sau khi xác minh được rồi thì hoặc là xóa bút toán này hoặc điều chỉnh cân lại 138. nó ko được gọi là cách giải quyết.

truy ngược dòng thời gian theo tháng, đối chiếu ss & sổ phụ cho đến khi nào cân thì thôi !

trong sổ phụ ngân hàng có dãy ký hiệu aq3001637867, mình không hiểu ký hiệu này có nghĩa là gì và định khoản như thế nào, công ty mình tài khoản agribank. ai biết chỉ giúp mình với. đây là khoản ghi có tk112 còn nợ tk nào nhỉ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối