Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: XUẤT GIÁ VỐN ???

XUẤT GIÁ VỐN ???

cả nhà cho mình hỏi vấn đề này chút? như mình thấy hồi tháng 5 bên cty có làm hợp đồng và xuất hóa đơn cho khách hàng. ( khách hàng đã thanh toán), vì vài lý do nên có một số mặt hàng tới tháng 7 bên mình mới nhập về và hóa đơn đầu vào trong tháng 7 lun, vậy thì những mặt hàng đó không thể xuất giá vốn cho hóa đơn đã xuất trong tháng 5 dc rùi, mà sếp mình thì kiu mình sao ko xuất giá vốn ra, do hóa đơn đầu vào về sau hóa đơn đầu ra tới 2 tháng thì mình làm phiếu nhập hàng trong thang 15 và khi hóa đơn đầu vào về trong tháng 7 thì mình ghi nhận thuế vậy có ok ko ?

Trích dẫn Gửi bởi lenhung2012
    cả nhà cho mình hỏi vấn đề này chút? như mình thấy hồi tháng 5 bên cty có làm hợp đồng và xuất hóa đơn cho khách hàng. ( đã thanh toán), nhưng vì vài lý do nên có một số mặt hàng tới tháng 7 mới giao và xuất hóa đơn trong tháng 7 lun, vậy thì những mặt hàng đó không thể xuất giá vốn cho hóa đơn đã xuất trong tháng 5 dc rùi, có cách nào để xuất dc giá vốn đó ra ko cả nhà?, vì nếu ko xuất ra thì doanh thu sẽ cao.
    thì bạn cứ xem như hàng bạn cho người mua ký gửi. tội gì phải xuất hóa đơn lần nữa dễn đến một mặt hàng mà xuất 2 lần hóa đơn. tăng thêm doanh thu, và sai nguyên tắc phù hợp trong kế toán. (doanh thu thì phải tương ứng với chi phí).

Trích dẫn Gửi bởi ketoantrongoi
    thì bạn cứ xem như hàng bạn cho người mua ký gửi. tội gì phải xuất hóa đơn lần nữa dễn đến một mặt hàng mà xuất 2 lần hóa đơn. tăng thêm doanh thu, và sai nguyên tắc phù hợp trong kế toán. (doanh thu thì phải tương ứng với chi phí).
    minh gh nhầm nên bạn hỉu sai ý,ko phải là bên mình xuất hóa đơn 2 lần mà là bên mình xuất tháng 5 nhưng tới tháng 7 hàng và hóa đơn đầu vào mới về ak bạn

minh gh nhầm nên bạn hỉu sai ý,ko phải là bên mình xuất hóa đơn 2 lần mà là bên mình xuất tháng 5 nhưng tới tháng 7 hàng và hóa đơn đầu vào mới về ak bạn
    nhưng trên hd đầu vào ghi là tháng 5 hay tháng 7. nếu tháng 5 mà trước hoặc bằng với ngày bạn bán mặc hàng đó thì oke ko có gì xảy ra. còn nếu ghi tháng 7 mà ko có mặc hàng khác thay thế thì thu hồi hóa đơn về gấp gấp. xuất cho tháng 7 nhanh. (1 cách xử lý tế nhị là mua hd bù đắp cho khoảng trên.)

hđ đầu vào ghi tháng 7 bạn, jo mình lập phiếu nhập kho trong tháng 5 và xác nhận vat trong tháng 7 có ok k bạn

hđ đầu vào ghi tháng 7 bạn, jo mình lập phiếu nhập kho trong tháng 5 và xác nhận vat trong tháng 7 có ok k bạn
    hỉ không được nhé bạn.
    vì theo thông tư 39/tt-btc thì đối với hàng hóa thì giao hàng là phải xuất hóa đơn (nếu giá trị từ 200k trở lên trong 1 lần thì phải xuất hóa đơn)
    bạo có thể tham khảo thông tư 39/2014/tt-btc nhé.
    điều 16. lập hóa đơn
    2. cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

a) tiêu thức “ngày tháng năm” lập hóa đơn

ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.
    điều 18. bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

1. bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

hàng và hóa đơn tháng 7 mới về thì làm gì có hàng ở tháng 5 mà xuất bán được bạn? theo mình nghỉ bạn nên nghiên cứu nghiệp vụ nhập hàng về trước và hóa đơn về sau(hàng về mà hóa đơn chưa về) để xử lý việc này cho ổn nhé. chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi ketoantrongoi
    hỉ không được nhé bạn.
    vì theo thông tư 39/tt-btc thì đối với hàng hóa thì giao hàng là phải xuất hóa đơn (nếu giá trị từ 200k trở lên trong 1 lần thì phải xuất hóa đơn)
    bạo có thể tham khảo thông tư 39/2014/tt-btc nhé.
    điều 16. lập hóa đơn
    2. cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

a) tiêu thức “ngày tháng năm” lập hóa đơn

ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.
    điều 18. bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

1. bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
    em thấy mình vẫn xử lí hàng về trước hoá đơn về sau được chứ chị. hàng tháng 5 còn vat tháng 7