Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    ðề: định khoản 156 hay 152?

như pqhung091965 nói, em xin hỏi vài vấn đề xíu:
    bên em chủ yếu bán linh kiện, chỉ khi nào khách yêu cầu lắp máy bộ thì bên em lắp ráp. như vậy, khi mua linh kiện máy tính thì em đk vào tk 156.
    có vài vấn đề là: khi xuất hóa đơn vat, thì em xuất hóa đơn máy bộ vi tính như vậy đúng không?
    (vì hóa đơn đầu vào là linh kiên máy tính)
    vì bên cty bên em chỉ có 1 mình em thôi, rất mong cả nhà chỉ giáo.

Trích dẫn Gửi bởi tinhkt3
    như pqhung091965 nói, em xin hỏi vài vấn đề xíu:
    bên em chủ yếu bán linh kiện, chỉ khi nào khách yêu cầu lắp máy bộ thì bên em lắp ráp. như vậy, khi mua linh kiện máy tính thì em đk vào tk 156.
    có vài vấn đề là: khi xuất hóa đơn vat, thì em xuất hóa đơn máy bộ vi tính như vậy đúng không?
    (vì hóa đơn đầu vào là linh kiên máy tính)
    vì bên cty bên em chỉ có 1 mình em thôi, rất mong cả nhà chỉ giáo.
    khi bán linh kiện, bạn xuất hóa đơn linh kiện.
    khi bán máy bộ, bạn ghi máy vi tính, sau đó ghi chi tiết linh kiện của máy đó, như sau :
    máy vi tính (chip, main, ram, ...)
    bạn càng ghi chi tiết thì càng dễ dàng trong việc tính giá vốn hàng bán (coi như ta xuất bán từng linh kiện)

bên mình chuyên buôn bán linh kiện máy tính, máy bộ.
    khi mua linh kiện máy tính, bên mình vừa lắp ráp linh kiện máy tính thành máy bộ để bán,
    đôi khi cũng bán linh kiên máy tính bán.
    vấn đề ở đay mình thắc mắc là, khi mua linh kiện máy tính thì mình định khoản như thế nào( mình định khoản vào 152 hay 156 vậy????
    rất mong cả nhà giúp đỡ với
    chào bạn, lĩnh vực của bạn cũng giống mình đang làm. mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm : khi bạn mua linh kiện máy tính nó đã là hàng hóa rồi, thế nên khi định khoản bạn cho vào tk 156 hàng hóa.
    khi bạn lắp ráp thành một bộ máy tính nó cũng chỉ có tính chất là hàng hóa thôi nhé, bạn có thể xuất từng linh kiện và cũng có thể xuất theo bộ máy tính để bàn, rồi mở ngoặc ghi các linh kiện có trong bộ máy tính đó.

vậy khi t xuất hoá đơn máy bộ vi tính(linh kiện máy tính lắp ráp ), thì nội dụng hoá đơn t ghi là: máy bộ vi tính và kèm theo đó là bảng kê chi tiết linh kiện máy tính của hoá đơn đó, làm như vậy đc hok và cqt có đồng ý hok?

ðề: định khoản 156 hay 152 đối với hàng vừa bán vừa dùng cho xây lắp?

khi bạn chỉ bán linh kiện thì ghi là linh kiện máy tính, còn khi bán bán máy bộ vi tính thì ghi như bạn nói là ổn.

vậy khi t xuất hoá đơn máy bộ vi tính(linh kiện máy tính lắp ráp ), thì nội dụng hoá đơn t ghi là: máy bộ vi tính và kèm theo đó là bảng kê chi tiết linh kiện máy tính của hoá đơn đó, làm như vậy đc hok và cqt có đồng ý hok?
    làm thế chi cho rườm rà, phải thêm chứng từ kèm theo hóa đơn (bảng kê). như đã nói ở trên, với cách ghi như vậy thì ta hiểu rằng đó là minh bạch cấu hình của máy vi tính mà ta xuất bán và đồng thời cũng giảm bớt số lượng chứng từ lưu trữ.

thế các anh chị cho em hỏi,tài khoản 152 thì dùng trong trường hợp như thế nào ạ

Trích dẫn Gửi bởi pe_nhi
    thế các anh chị cho em hỏi,tài khoản 152 thì dùng trong trường hợp như thế nào ạ
    để sử dụng tk 152 ta cần căn cứ vào tình hình thực tế của mỗi dn.
    + về tính chất hoạt động : là dn sản xuất, hay ccdv hay xây lắp
    + về quy mô hoạt động : lớn, vừa, nhỏ
    + chu kỳ sx sản phẩm : thời gian sx ra sp (dài, ngắn hay tức thì)
    + về nhân lực quản lý : bộ phận quản lý có được phân công, phân nhiệm , có đủ nhân lực cho bộ phận quản lý không
    ...
    đối với đơn vị sx thì sẽ tương đối dễ hình dung ra việc sử dụng tk 152. tôi giả sử với dn hoạt động dịch vụ, và bạn có thể xem xét việc có cần thiết sử dụng tk 152 ở những dn đó hay không :
    + dn a hoạt động vận tải có số lượng đầu xe tương đối lớn, có kho bãi rộng (kho chứa nhiên liệu, phân xưởng sữa chữa, bãi đậu xe ...) có đầy đủ nhân lực quản lý ở mỗi bộ phận,
    + dn b hoạt động vận tải chỉ với vài ba đầu xe, không có kho bãi . chỉ có đơn thuần 01 kế toán lo việc sổ sách và các báo cáo, làm việc bán thời gian.

các a chị cho em hỏi.cty em kinh doanh máy móc và linh kiện máy lọc nước .khi mua vào một bộ linh kiện chưa lắp ráp .cty bên bán họ chỉ ghi hóa đơn là bộ máy lọc nước .vậy khi bán linh kiện riêng lẻ của bộ máy đó em phải xác định giá vốn thế nào ạ .mong các a chị giúp em với .e không biết hỏi ai nữa

mọi người cho e hỏi . e cũng vướng trường hợp hàng mua về vừa bán vừa sản xuất . bên e mua hàng là dây cáp . ổ điện, dầu cốt, ổ cắm, cầu dao ,phích cắm, bảng điên.... .trên cùng 1 hóa đơn mua vào có mặt hàng vừa dùng để bán . có mặt hàng dùng sản xuất . e k pit đinh khoản như nào cho hợp lý và dễ kiểm soát . e đắn đo lắm. mong mn giúp e giải thích trường hợp này . e cảm ơn all ạ

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12