Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

mình muốn hỏi về theo dõi hàng hoá trong công ty sản xuất

chào các bạn. bên mình là công ty chuyên sản xuất đui bóng đèn theo dây chuyền.
    có 1 người làm kho riêng, 1 người làm kế toán riêng.
    nhưng vấn đề ở đây là sản xuất theo dây chuyền nên cuối tháng mới dừng máy để kiểm tra số lượng hàng sản xuất ra nhập kho. mà bây giờ kế toán muốn theo dõi sản phẩm làm ra theo ngày thì làm thế nào a?
    thứ 2 nữa là sản xuất theo dây chuyền nên cứ tháng này gối lên tháng kia, thì hết tháng sẽ có cả thành phẩm và bán thành phẩm. thì làm thế nào để theo dõi cho chặt chẽ a?
    cảm ơn các bạn

muốn theo dõi sản phẩm làm ra theo ngày thì hàng ngày khi hoàn thành sản phẩm bộ phận sản xuất phải thống kê và nộp kho thành phẩm, có ký nhận giữa xưởng sản xuất và người giữ kho thành phẩm.

muốn theo dõi bán thành phẩm thì cuối tháng xưởng sản xuất thống kê bán thành phẩm rùi in ra đưa kế toán, kế toán dựa trên định mức sản xuất và số lượng hoàn thành để biết duoc số bán thành phẩm rùi đối chiếu

để quản lý chặt chẽ sẽ tốn nhiều công sức.

công việc nào cần thống kê hàng ngày thì :
    - phải kiểm kê hàng ngày
    - phải biên bản kiểm kê có ký xác nhận của ít nhất 02 bên
    - lưu giữ biên bản kiểm kê (tốt nhất là cả bản cứng và bản scan)

với công việc làm cuối tháng cũng phải kiểm kê tương tự chỉ khác thời điểm mà thôi!

ngoài ra để giảm thiểu khối lượng công việc, bạn có thể sử dụng phần mềm kế toán, phần mềm quản lý kho để theo dõi. tuy nhiên quy trình vẫn nên bao gồm các công việc đó, chỉ có điều quá trình xử lý sẽ đẩy nhanh hơn, đỡ tốn nhân lực, chính xác hơn.

Trích dẫn Gửi bởi huongthuy982
    chào các bạn. bên mình là công ty chuyên sản xuất đui bóng đèn theo dây chuyền.
    có 1 người làm kho riêng, 1 người làm kế toán riêng.
    nhưng vấn đề ở đây là sản xuất theo dây chuyền nên cuối tháng mới dừng máy để kiểm tra số lượng hàng sản xuất ra nhập kho. mà bây giờ kế toán muốn theo dõi sản phẩm làm ra theo ngày thì làm thế nào a?
    thứ 2 nữa là sản xuất theo dây chuyền nên cứ tháng này gối lên tháng kia, thì hết tháng sẽ có cả thành phẩm và bán thành phẩm. thì làm thế nào để theo dõi cho chặt chẽ a?
    cảm ơn các bạn
    muốn làm file theo dõi thì chí ít bạn cũng tải file theo dõi lên đây với vài chục dòng dữ liệu, các thành viên nghiên cứu thì mới giúp được, còn không có file thì ai biết mà giúp cho bạn.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    muốn làm file theo dõi thì chí ít bạn cũng tải file theo dõi lên đây với vài chục dòng dữ liệu, các thành viên nghiên cứu thì mới giúp được, còn không có file thì ai biết mà giúp cho bạn.
    file thì không cần. ngta hỏi có cách nào để theo dõi không ? vậy nên lấy đâu ra file mà tải.
    với vấn đề này tôi có 2 ý kiến sau :
    1. với quy mô dây chuyền như bạn muốn kiểm tra và theo dõi hàng ngày như vậy rất khó, nó chỉ có thể làm trên lí thuyết mà thôi. trừ khi bạn phải trả thêm 1 khoản tiền ko nhỏ cho bộ phận đếm sp vs bán thành phẩm làm ra trong 1 ngày.
    2. bạn phát hiện số liệu giữa kế toán và kho luôn bị lệch nhau đúng không ? điều này là chắc chắn rồi, bạn phải lấy 1 cái làm gốc để điều chỉnh giấy tờ cho cái kia hợp lý. giữa lý thuyết và thực tế khác nhau xa hoàn toàn, giữa số liệu và thực tế đôi khi cũng khác nhau xa lắm.

tôi nghe mấy bạn đưa ra ý kiến dùng phần mềm để quản lý, cái này cũng hay. nhưng xin nói thật, kho là nơi quản lý -> tất cả số liệu đó đều là thật. còn số liệu kế toán chỉ để tham khảo. vì xét cho cùng sau khi kiểm kê xong thì anh cũng phải điều chỉnh thei số liệu thực tế tồn trong kho mà thôi.

Trích dẫn Gửi bởi leona2502`
    file thì không cần. ngta hỏi có cách nào để theo dõi không ? vậy nên lấy đâu ra file mà tải.
    với vấn đề này tôi có 2 ý kiến sau :
    1. với quy mô dây chuyền như bạn muốn kiểm tra và theo dõi hàng ngày như vậy rất khó, nó chỉ có thể làm trên lí thuyết mà thôi. trừ khi bạn phải trả thêm 1 khoản tiền ko nhỏ cho bộ phận đếm sp vs bán thành phẩm làm ra trong 1 ngày.
    2. bạn phát hiện số liệu giữa kế toán và kho luôn bị lệch nhau đúng không ? điều này là chắc chắn rồi, bạn phải lấy 1 cái làm gốc để điều chỉnh giấy tờ cho cái kia hợp lý. giữa lý thuyết và thực tế khác nhau xa hoàn toàn, giữa số liệu và thực tế đôi khi cũng khác nhau xa lắm.

tôi nghe mấy bạn đưa ra ý kiến dùng phần mềm để quản lý, cái này cũng hay. nhưng xin nói thật, kho là nơi quản lý -> tất cả số liệu đó đều là thật. còn số liệu kế toán chỉ để tham khảo. vì xét cho cùng sau khi kiểm kê xong thì anh cũng phải điều chỉnh thei số liệu thực tế tồn trong kho mà thôi.
    tôi không phải là dân kế toán, vì vậy tôi phải xem file đang theo dõi để biết nội dung và cách theo dõi như thế nào mới biết mà đưa ra giải pháp hợp lý hơn (tôi chỉ giúp làm việc thiện) nếu không có file thì tôi chịu thua.

cảm ơn tất cả các bạn, mấy hôm nay mình cũng bù đầu về vấn đề này. nên cũng đang tìm giải pháp thích hợp nhất để áp dụng cho hợp lý.