Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 27 của 27
    mọi người ơi cho em hỏi cty em nhỏ có một số chi phí như mua đồ dùng nhỏ như cốc phích... nhưng khi mua thì ko có thuế 133 vậy em hoạch toán n642/c111 luôn ko có thuế có đc ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi thiendung12334
    mọi người ơi cho em hỏi cty em nhỏ có một số chi phí như mua đồ dùng nhỏ như cốc phích... nhưng khi mua thì ko có thuế 133 vậy em hoạch toán n642/c111 luôn ko có thuế có đc ko ạ
    -> được chứ có gì đâu. nếu có thuế vat là để khấu trừ lại, còn nếu hóa đơn ko thuế thì đưa nó vào cp thôi.

Trích dẫn Gửi bởi leona2502`
    -> được chứ có gì đâu. nếu có thuế vat là để khấu trừ lại, còn nếu hóa đơn ko thuế thì đưa nó vào cp thôi.
    dạ vâng e cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi chudinhxinh
    - mở chi tiết các tài khoản cho tk 242 để làm căn cứ lên số dư và để lên báo cáo tài chính
    tk 24201 : chi phí trả trước ngắn hạn
    tk 24202: chi phí trả trước dài hạn
    a cho hỏi là công ty e mua 1 tivi tổng giá thanh toán là 49.600.000 mà công ty e lm bên xây dựng e thấy nó k có k tham gia gì vào quá trình hđsxkd vậy thì phải hạch toán vào đâu và như thế nào ạ ?

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    @kua lỳ
    mua tivi để trong phòng họp (làm phương tiện trình chiếu khi họp) hoặc để ngoài sân cho anh em xem các chương trình giải trí thư giãn (cũng phục vụ cho hđsxkd).
    bạn tìm đọc thông tư 45/2013 hướng dẫn về giá trị và khung khấu hao tscđ để có cơ sở mà làm.
    http://cucthue.angiang.gov.vn/index...4:thong-tu-45&catid=24:cacttcb-cvdk&itemid=88
    (cụ thể thì tivi bạn cho vào tk 2114 hoặc 2118, tùy bạn, khung khấu hao có thể từ 3-8 năm)
    cảm ơn bạn nhé
    vậy nếu trên hoá đơn tháng 1 giá tivi là 49.600.000 nhưng đến tháng 2 thanh toán qua ngân hàng 50tr thì phần chêh lệch phải hoạch toán hư thế nào ạ ?

:rachoa:e cảm ơn ạ ^_^

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    chênh lệch này cho vào 811, nhưng cuối năm khi quyết toán thì đưa vào mục b4 trên tờ khai 03/tndn (vì nó không có chứng từ, tự bạn tặng cho bên bán hàng thôi)

hi. anh xinh đẹp trai trả lời còn dí dỏm nữa .

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123