Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

TSCĐ mới mua có đăng ký với thuế ko?

cty em tháng 8/08 mới mua 2 dàn máy vi tính trên 10tr.em hỏi các anh/chị khi mua tscđ thì cty có phải đăng ký với cơ quan thuế ko ạ.

nếu đăng ký thì theo mẫu nào ạ? anh/chị nào có mẫu cho em xin luôn với.
    mail:hongpham0309@gmail.com

em cảm ơn nhiều.

ðề: tscđ mới mua có đăng ký với thuế ko?

khi mua tscđ và đưa vào khấu hao chỉ phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế.

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    khi mua tscđ và đưa vào khấu hao chỉ phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế.
    phương pháp trích khấu hao thì cty đã đăng ký với thuế lâu rồi.ý em muốn hỏi là có phải đăng ký ts mình vừa mua với thuế ko ấy?

không phải đăng ký cụ thể từng tscđ, mua về có hóa đơn chứng từ, ghi chép sổ sách kế toán là được rồi mà.

không phải đăng ký với cơ quan thuế đâu bạn ạ.

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    cty em tháng 8/08 mới mua 2 dàn máy vi tính trên 10tr.em hỏi các anh/chị khi mua tscđ thì cty có phải đăng ký với cơ quan thuế ko ạ.

nếu đăng ký thì theo mẫu nào ạ? anh/chị nào có mẫu cho em xin luôn với.
    mail:hongpham0309@gmail.com

em cảm ơn nhiều.
    em không cần đăng ký gì với thuế cả, em làm biên bản đem tscđ vào sử dụng và trích khấu hao luôn-nhớ là tscđ phải có hóa đơn đấy
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    em không cần đăng ký gì với thuế cả, em làm biên bản đem tscđ vào sử dụng và trích khấu hao luôn-nhớ là tscđ phải có hóa đơn đấy
    thân chào
    van xin cho tớ hỏi quy định nào nói không cần đăng ký ts với cơ quan thuế, mà mua về rồi làm biên bản đưa vào sử dụng trích khấu hao luôn :sweatdrop:

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    thân chào
    trước đây thì phải đăng ký trích khấu hao khi có tscđ mới (nộp và đóng dấu đăng ký ở cơ quan thuế), nhưng hiện nay thì cơ quan thuế quản lý hướng dẫn không cần phải nộp bản đăng ký nữa. chỉ cần có đầy đủ hóa đơn chứng từ và làm theo bác vansi.

Trích dẫn Gửi bởi huuthoai
    trước đây thì phải đăng ký trích khấu hao khi có tscđ mới (nộp và đóng dấu đăng ký ở cơ quan thuế), nhưng hiện nay thì cơ quan thuế quản lý hướng dẫn không cần phải nộp bản đăng ký nữa. chỉ cần có đầy đủ hóa đơn chứng từ và làm theo bác vansi.
    nhưng mà cần cụ thể là trong văn bản nào ấy chứ, cán bộ thuế làm việc bằng văn bản chứ không bằng miệng, nếu ông a hướng dẫn ko cần đăng ký, nhưng khi bà b xuống dn quyết toán nói cái này phải đăng ký mới được trích khấu hao thì không lẽ lại nói là ông a bảo không cần đăng ký sao? họ hỏi công văn đâu, mình không có thì trả lời làm sao đây? :sweatdrop:

Trích dẫn Gửi bởi dragon489
    nhưng mà cần cụ thể là trong văn bản nào ấy chứ, cán bộ thuế làm việc bằng văn bản chứ không bằng miệng, nếu ông a hướng dẫn ko cần đăng ký, nhưng khi bà b xuống dn quyết toán nói cái này phải đăng ký mới được trích khấu hao thì không lẽ lại nói là ông a bảo không cần đăng ký sao? họ hỏi công văn đâu, mình không có thì trả lời làm sao đây? :sweatdrop:
    cái này đúng là nan giải, huuthoai cũng có hỏi bên phòng kế toán và được trả lời là mấy ông thuế hướng dẫn vậy và pkt cũng hỏi căn cứ vào đâu để làm việc thì mấy ổng nói cứ về để hôm khác đưa (chứ không nhận bản đăng ký trích khấu hao, bảo mang về). tới nay im không nghe nói gì hết.
    cái này bây giờ giải quyết sao ? nếu như sao này quyết toán như rồng nói ?

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối