Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Xin ý kiến về việc xử lý tăng nguyên giá TS. Mong được mọi ng giúp đỡ.

tình hình là thế này.
    công ty em mới sửa chữa nâng cấp 1 ts trong tháng 12/2013. hoàn thành trong tháng 12/2013 và quyết toán, thanh toán vào tháng 1 năm 2014. có vấn đề như sau: trong quá trình sửa chữa có một số hóa đơn sửa chữa viết trong tháng 12 và 1 số hóa đơn viết trong tháng 1/2014. vậy việc ghi nhận tăng nguyên giá của ts này xử lý như thế nào?
    mong được mọi ng giúp đỡ. :hichic:

ðề: xin ý kiến về việc xử lý tăng nguyên giá ts. mong được mọi ng giúp đỡ.

không có bác nào vào giúp em vụ này sao @@

ðề: xin ý kiến về việc xử lý tăng nguyên giá ts. mong được mọi ng giúp đỡ.

Trích dẫn Gửi bởi danghailong
    tình hình là thế này.
    công ty em mới sửa chữa nâng cấp 1 ts trong tháng 12/2013. hoàn thành trong tháng 12/2013 và quyết toán, thanh toán vào tháng 1 năm 2014. có vấn đề như sau: trong quá trình sửa chữa có một số hóa đơn sửa chữa viết trong tháng 12 và 1 số hóa đơn viết trong tháng 1/2014. vậy việc ghi nhận tăng nguyên giá của ts này xử lý như thế nào?
    mong được mọi ng giúp đỡ. :hichic:
    mình ko rõ là đã quyết toán toàn bộ vào t12 rồi thì sẽ phát hành hd hết vào t12 chứ. sao lại viết lẻ tẻ các tháng như vậy . theo mình có 2 cách
    cách 1: t12 bạn ghi tăng nguyên giá ts dựa vào giá trị quyết toán ( tính lại khấu hao tháng và tg khấu hao còn lại nếu có thay đổi). sau này dựa vào hd để bù trừ với quyết toán ( nếu có chênh lệch thì đ/c tăng giảm ng ts cho chuẩn với số cuối cùng)
    cách 2:vì đã có quyết toán ở t12 thì tháng 12 thì bạn có thể ghi tăng giá trị ts lên tương ứng giá trị sửa chữa ở hd t12 ( đánh giá lại khấu hao hàng tháng và tgian sd nếu thay đổi). đến t1/14 thì bạn lại kết chuyển tiếp giá trị ts tương ứng với hd t1/14 và tính lại khấu hao tháng, tgian khấu hao tiếp tục như trên.