Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 33
    ðề: cầm cố cổ phiếu thì hạch toán sao đây???

Trích dẫn Gửi bởi thích đủ thứ
    hỏi ngoài chủ đề 1 chút, giả sử nếu cty mình mang 1 tài sản cố định đi cầm cố thì có được trích khấu hao không?

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    nếu tài sản cố định không mang đi đc thì chỉ cầm cố cái chứng chỉ chứng minh quyền sở hữu thôi, nó vẫn còn ở doanh nghiệp, doanh nghiệp vẫn được quyền sử dụng. nếu không trích khấu hao thì không đc ghi nhận là chi phí à?:chongmat:
    bạn xem lại vấn đề người hỏi nêu ra nhé.

cái bạn nói kiểu cầm cố khác, mang giấy tờ đi chứ ko mang tài sản đi
    cái này ở qđ 15 và 206 nói ko rõ ràng lắm

tính hợp lý của việc cầm cố giấy tờ và trích khấu hao ts đó phải tham khảo thêm ở nhiều luật khác nữa, ko chỉ có luật kế toán:udau:

Trích dẫn Gửi bởi xích lô
    bạn xem lại vấn đề người hỏi nêu ra nhé.

cái bạn nói kiểu cầm cố khác, mang giấy tờ đi chứ ko mang tài sản đi
    cái này ở qđ 15 và 206 nói ko rõ ràng lắm

tính hợp lý của việc cầm cố giấy tờ và trích khấu hao ts đó phải tham khảo thêm ở nhiều luật khác nữa, ko chỉ có luật kế toán:udau:
    đúng rùi, có cả loại cầm cố mang tài sản cố định đi cầm lun, không để ở doanh nghiệp. thank bác xích lô!:k5931592:

hôm nay ở lớp em tranh luận một nghiệp vụ toé khói lửa, những người trong cuộc cứ gọi là đỏ mặt tía tai ý. và rùi cuối cùng đưa ra kết luận nhưng em không đồng ý lắm, pác [you] giải thích cho em với....
    cty mua 100 cổ phiếu ngắn hạn của cty b, mỗi cổ phiếu bao gồm 100 cổ phần có mệnh giá là 10, giá mua là 24. cty đã thanh toán 25% bằng tgnh, phần còn lại vay ngắn hạn ngân hàng để thanh toán và cầm cố cho nh bằng chính số cổ phiếu đã mua. giá trị số cổ phần này chiếm 0.2% tổng vốn điều lệ của cty b.
    có 2 trường phái.
    trường phái 1
    có ý kiến là cố phiếu mang đi cầm cố thì không phải phản ánh nên chỉ đk nghiệp vụ mua cổ phiếu
    n121 - b: 240.000
    c112: 240.000*25%=60.000
    c331: 240.000*75%=180.000
    trường phái 2 cho rằng phải theo dõi cổ phiếu cầm cố này ở 144
    bút toán mua cp đk như trên
    mang cp đi cầm cố thì đk
    n144
    c121 - b: 240.000
    trong th này thì trường phái nào mới đúng????
    và em mún hỏi thêm là: trong thời gian cầm cố, nếu có phát sinh cổ tức của cp này thì ai là người được hưởng, cty hay là nh??
    :chongmat::chongmat::chongmat:
    theo ketoanqn99 , em trường phái thứ 2 là ok .
    time cầm cố là còn tùy thuộc vào sự phát triển kinh doanh của dn em .nếu dn có đủ tài chính thì có thể trả vay ngắn hạn và lãi vay và có thể giữ quyền cổ đông cho công ty b.
    còn phần phát sinh cổ tức ,dn sẽ được hưởng chọn số lợi tức từ cổ phiếu .thân

ối pác ới! vậy thì trường phái 1 mới đúng ạ?
    em cũng nghĩ thế. nhưng mọi người phản biện nói là vẫn phải hạch toán (theo lý thuyết trong sách kế toán tài chính) theo trường phái 2, thế nên em mới không hỉu là cổ tức sẽ thuộc về bên nào vì cty trong thời gian đó không cầm số cổ phiếu đó.
    vậy em nên theo bên nào đây? cô giáo cũng đồng ý với pọn kia rùi...:chongmat:
    vậy bạn nên tranh luận trực tiếp với cô giáo của bạn.
    bạn có thể dẫn ra lý thuyết trong sách kế toán tài chính như thế nào mà bảo phải ghi c121?

và trong sách không nói đến chuyện mang 1 khoản nợ, 1 khoản đầu tư đi cầm cố?
    như vậy chẳng qua là cách dùng từ không chuẩn của đề bài đánh đố sinh viên thôi.
    không thể mang 1 khoản nợ hay 1 khoản đầu tư đi cầm cố được.
    thực tế là mang "giấy chứng nhận cổ phần" đi giao cho nh làm bằng chứng mà thôi, nó có nghĩa là chứng minh khoản tiền vay dùng đúng mục đích vay và để đảm bảo cty không mang bán số cp ấy rồi dùng tiền vào việc khác mà không trả nợ nh.

mà tôi vẫn chưa hiểu đề bài này có xét đến thực tế hay không? có nh nào cho vay (mà lại là vay ngắn hạn) để phục vụ mục đích chơi cổ phiếu?

một vài nh có "mua nợ". nhưng nhận cầm cố cp thì thật sự tôi chưa hiểu lắm. hãy hỏi cô kỹ hơn xem sao.

bọn em học lý thuyết mà bác. cái này em chỉ hỏi thêm chút ít về vấn đề sở hữu thôi. giả sử như khi cty b kia nó báo chia cổ tức thì số cổ tức ấy bên mình có ghi nhận là doanh thu tài chính không? vì trong sách cũng có nói là trong thời gian cầm cố thì cổ phiếu tạm thời thuộc sở hữu của ngân hàng.:chongmat:

bọn em học lý thuyết mà bác. cái này em chỉ hỏi thêm chút ít về vấn đề sở hữu thôi. giả sử như khi cty b kia nó báo chia cổ tức thì số cổ tức ấy bên mình có ghi nhận là doanh thu tài chính không? vì trong sách cũng có nói là trong thời gian cầm cố thì cổ phiếu tạm thời thuộc sở hữu của ngân hàng.:chongmat:
    sách nói thế à? nghe lạ quá. bạn có thể giới thiệu cuốn sách đó hay không?

khi mua bán cổ phiếu bạn phải đăng ký với cty phát hành cổ phiếu ấy để ghi "sổ đăng ký cổ đông".
    cổ phiếu là chứng chỉ do công ty cổ phần phát hành hoặc bút toán xác nhận quyền sở hữu cổ phần của công ty đó.
    cổ phiếu có thể ghi tên hoặc không ghi tên. cổ phiếu có thể được cấp lại nếu bị mất, rách, cháy.
    vậy sao có thể đem đi cầm cố cổ phiếu?

tại sao lại không? cổ phiếu đi mua cũng là tài sản vậy, mang đi cầm cố thì có sao đâu.
    đó là sách giáo trình kế toán tài chính của trường đại học kinh tế quốc dân.

cho mình hỏi phương 1 chút nhé: nếu sách của trường ktqd nói rằng trong thời gian đi cầm cố thì cổ phiếu tạm thời thuộc quyền sở hữu của nh - đó là 1. cái thừ 2 là: cũng trong thời gian đó, theo mình hiểu doanh nghiệp cũng không được quyền sử dụng số cổ phiếu đó, tức là không trao đổi, mua bán gì được. vậy câu hỏi đặt ra là: doanh nghiệp có kiểm soát được số cổ phiếu đó không? khi mà cả quyền sở hữa lẫn quyền sử dụng đều không có.

nếu câu trả lời là không thì theo cm 01, đoạn 18a, số cổ phiếu đó không được coi là tài sản của doanh nghiệp, tức là cả 2 trường phái bạn đưa ra đều không chính xác vì nó đều trình bày số cổ phiếu này là tài sản của doanh nghiệp.

nếu câu trả lời là , :imlanglun: bạn giải thích rõ hơn cho mình hiểu nhé. :votay:

này bác cái gì cũng thích ơi! em trích dẫn một số đoạn trong sách nói nhé.

đó đó. theo bác thì cổ phiếu mang đi cầm cố rồi thì dn có đc hưởng cổ tức hay ko?????????
    đang nói cầm cố cổ phiếu sao trích cái thế cấp ở đây, thế chấp khác cầm cố

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối