Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 33
    ðề: cầm cố cổ phiếu thì hạch toán sao đây???

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    bạn hãy xem lại sách khúcđiểm đỏ đoạn số 2.
    chứng từ có giá là các thương phiếu, tín phiếu, trái phiếu.
    đó là các loai giấy tờ chứng nhận rằng đến ngày *** người sở hữu chứng từ ấy sẽ được nhận 1 khoản tiền cụ thể là yyy đồng.
    lưu ý người ta gọi "chứng từ có giá" nghĩa là nó phải có 1 giá trị cụ thể.
    trong khi đó cổ phiếu không có nghĩa này - trừ cổ phiếu ưu đãi lãi cố định.

bạn cũng thấy ở đoạn số 3 không có ghi "cổ phiếu".

=====

khúc màu xanh: theo nghĩa bình thường (dân sự) việc cầm cố thế chấp tài sản sẽ:
    - người thế chấp vẫn giữ quyền sở hữu.
    - người nhận thế chấp sẽ nắm quyền quản lý.
    nên nhớ là khi nắm quyền quản lý thì vẫn không có quyền sử dụng, chỉ được phép giữ nguyên trạng (gồm cả ngăn chận việc mua bán).
    ví dụ: bạn mang xe gắn máy đi cầm thì tiệm cầm đồ giữ xe của bạn nhưng không có quyền sở hữu và cũng không được sử dụng xe của bạn cũng như không được cho phép người khác sử dụng xe của bạn (cho thuê, cho mượn..).

vẫn có thể có thỏa thuận: người thế chấp vẫn được tiếp tục sử dụng tài sản ấy và phải đảm bảo giữ nguyên trạng.
    đó là khi thế chấp giấy tờ nhà, xe ...
    cổ phiếu vẫn cầm cố được đấy bác ,bác xem lại đoạn trên, miễn là ngân hàng chấo nhận nhưng ít ngân hàng cho vay để mau cổ phiếu vì tũi ro cao khi cổ phiếu mất giá, ngân hàng phát mại cổ phiếu, lỗ te tua
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    bác ơi, trong sách nó có nói là có cổ phiếu nữa (nhưng không nói là cổ phiếu ưu đãi).
    vậy theo bác thì em nên hiểu đoạn 1 và đoạn 3 ra sao ạ?
    nếu vẫn có quyền sở hữu thì dn vẫn được nhận được cổ tức phải không ạ?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

bác vănsy đọc đoạn này đi...:nheo:
    phongthu phân biệt được thế chấp và cầm cố không vậy.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    phongthu phân biệt được thế chấp và cầm cố không vậy.
    bác này, nó bảo là thế chấp bằng động sản, cổ phiếu thì được gọi là cầm cố. tức là tài sản này không đc để ở doanh nghiệp mà ở chỗ người cho vay rùi.

hôm nay ở lớp em tranh luận một nghiệp vụ toé khói lửa, những người trong cuộc cứ gọi là đỏ mặt tía tai ý. và rùi cuối cùng đưa ra kết luận nhưng em không đồng ý lắm, pác [you] giải thích cho em với....
    cty mua 100 cổ phiếu ngắn hạn của cty b, mỗi cổ phiếu bao gồm 100 cổ phần có mệnh giá là 10, giá mua là 24. cty đã thanh toán 25% bằng tgnh, phần còn lại vay ngắn hạn ngân hàng để thanh toán và cầm cố cho nh bằng chính số cổ phiếu đã mua. giá trị số cổ phần này chiếm 0.2% tổng vốn điều lệ của cty b.
    có 2 trường phái.
    trường phái 1
    có ý kiến là cố phiếu mang đi cầm cố thì không phải phản ánh nên chỉ đk nghiệp vụ mua cổ phiếu
    n121 - b: 240.000
    c112: 240.000*25%=60.000
    c331: 240.000*75%=180.000
    trường phái 2 cho rằng phải theo dõi cổ phiếu cầm cố này ở 144
    bút toán mua cp đk như trên
    mang cp đi cầm cố thì đk
    n144
    c121 - b: 240.000
    trong th này thì trường phái nào mới đúng????
    và em mún hỏi thêm là: trong thời gian cầm cố, nếu có phát sinh cổ tức của cp này thì ai là người được hưởng, cty hay là nh??
    :chongmat::chongmat::chongmat:
    1- mua cổ phiếu là một hình thức đầu tư tài chính do đó kế toán hạch toán theo qui định tài chính của nhà nước và tính chất và giá trị của cổ phiếu.
    2- khi thế chấp cổ phiếu đó cho tổ chức tín dụng để thanh toán phần đầu tư còn thiếu thì phải xét xem số vốn điều lệ còn hay hết để hạch toán lãi tiền vay cho phần vốn này.
    3- cỗ tức thu được từ cổ phiếu này thuộc sở hữu của người sở hữu cổ phiếu chứ không phải sở hữu của người cầm cố cổ phiếu.

có lẽ ta nên đi từ từ.
    tôi xin đính chính, bổ sung thêm:

chứng từ có giá là các thương phiếu, tín phiếu, trái phiếu.
    đó là các loai giấy tờ chứng nhận rằng đến ngày *** người sở hữu chứng từ ấy sẽ được nhận 1 khoản tiền cụ thể là yyy đồng.
    lưu ý người ta gọi "chứng từ có giá" nghĩa là nó phải có 1 giá trị cụ thể.
    trong khi đó cổ phiếu không có nghĩa này - trừ cổ phiếu ưu đãi lãi cố định.
    bổ sung: chứng từ có giá: cam kết đến ngày *** được nhận vô điều kiện yyy đồng .

chứng từ có giá mà thời hạn <3 tháng có thể được ghi nhận vào các khoản tương đương tiền.

theo nghĩa bình thường (dân sự) việc cầm cố thế chấp tài sản sẽ:
    - người thế chấp vẫn giữ quyền sở hữu.
    - người nhận thế chấp sẽ nắm quyền quản lý.
    nên nhớ là khi nắm quyền quản lý thì vẫn không có quyền sử dụng, chỉ được phép giữ nguyên trạng (gồm cả ngăn chận việc mua bán).
    ví dụ: bạn mang xe gắn máy đi cầm thì tiệm cầm đồ giữ xe của bạn nhưng không có quyền sở hữu và cũng không được sử dụng xe của bạn cũng như không được cho phép người khác sử dụng xe của bạn (cho thuê, cho mượn..).

vẫn có thể có thỏa thuận: người thế chấp vẫn được tiếp tục sử dụng tài sản ấy và phải đảm bảo giữ nguyên trạng.
    đó là khi thế chấp giấy tờ nhà, xe ...
    khi đó người ta gọi là thế chấp chứ không còn là cầm cố nữa.

cầm cố là khi ta giao cho người cho vay cầm giữ tài sản có giá trị đảm bảo khoản vay.
    thế chấp là khi ta giao cho người cho vay cầm giữ tài sản không có giá trị tiền nhưng có giá trị tinh thần, tượng trưng nào đó.

cổ phiếu là giấy chứng nhận sở hữu cổ phần. khi mua là ta mua cổ phần chứ không phải là mua cổ phiếu.
    cũng như khi ta mua nhà, xe thì ngoài dạng vật chất là nhà, xe còn có giấy chứng nhận của nhà, xe kèm theo.

thế chấp thì kế toán không ghi sổ vì sổ kế toán chỉ ghi chép (định khoản) tình hình tăng giảm của chính tài sản ấy chứ không ghi nhận tình hình (tăng, giảm, cũ, mới, rách ...) của giấy tờ chứng nhận tài sản.

việc mang tài sản đi cầm cố còn tuỳ vào bạn: nếu bạn mang giấy tờ đi cầm cố thì tài sản đó vẫn tham gia vào sản xuất kinh doanh nên vẫn được tính khấu hao bình thường, còn nếu bạn mang hẳn tài sản đó đi cầm cố thì tài sản đó có tham gia vào sản xuất kinh doanh đâu mà trích khấu hao? mình theo trường phái 2, nó thể hiện số cổ phiếu này đang được mang đi cầm cố đúng với thực tế, có trường hợp sẩy ra sau này công ty bạn thanh toán đủ cho ngân hàng để rút cổ phiếu về, lúc đó cổ phiếu đó tăng giá đương nhiên là công ty bạn được hưởng, còn nếu vì một lý do nào đó cty bạn không thanh toán được mà số cổ phiếu ấy thuộc về ngân hàng và cổ phiếu đó tăng giá thì ngân hàng đó sẽ được hưởng. kết luận: bạn cứ treo trên 144 sau này trả tiền cho ngân hàng rồi hạch toán tiếp.

về vấn đề cầm cố và thế chấp, sở hữu, cổ tức em xin có ý kiến thế này:

1. đối với vấn đề định nghĩa cầm cố và thế chấp:
    - theo điều 326 - bộ luật dân sự ngày 27/06/2005 quy đinh như sau: "cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự."
    - theo điều 342 - bộ luật dân sự cũng quy định như sau: "1. thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp) và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp."
    như vậy cầm cố và thế chấp khác nhau ở điểm có chuyển giao tài sản đó cho bên nhận kia hay không.

2. đối với vấn đề sở hữu của cổ phiếu, theo định nghĩa đó thi dù là cầm cố hay thế chấp cũng không thể thuộc sở hữu của ngân hàng được. nếu giáo trình viết là thuộc sở hữu của nh thì không đúng.

3. đối với vấn đề cổ tức được hưởng: thì cổ phiếu thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp, ngân hàng không thể được hưởng cổ tức đó nếu không có sự thoả thuận nào giữa hai bên.
    về mặt pháp lý, cũng bộ luật dân sự, tại điểm 3, điều 332 - nghĩa vụ của bên nhận cầm cố tài sản: "3. không được khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố, nếu không được bên cầm cố đồng ý;"
    tại điểm 1, điều 349 - "điều 349. quyền của bên thế chấp tài sản. bên thế chấp tài sản có các quyền sau đây: 1. được khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản, trừ trường hợp hoa lợi, lợi tức cũng thuộc tài sản thế chấp theo thoả thuận;"
    như vậy dù là cầm cố hay thế chấp doanh nghiệp đều phải được hưởng cổ tức trừ phi có thoả thuận khác.

4. về mặt hạch toán, theo quan điểm của em sẽ theo phương án 1, vì em nghĩ không nghĩ là ghi giảm khoản đầu tư trong khi cổ tức vẫn được nhận. nếu vậy thì thuyết minh ở phần tàn sản cố định không cần thiết phải có dòng đi kèm này: "giá trị còn lại cuối năm của tscđ hữu hình đã dùng để thế chấp, cầm cố đảm bảo các khoản vay."
    ----> nhưng khi xem lại chế độ 15, quyển 1 tại phần tk 121,trang 46 có 1 bút toán trong chế độ là: nợ 121/có 144. :sorrynha:
    chắc vấn đề này may ra [you] ra tay mới có thể có đáp án chuẩn cho mình được.

Trích dẫn Gửi bởi duongcamacm
    việc mang tài sản đi cầm cố còn tuỳ vào bạn: nếu bạn mang giấy tờ đi cầm cố thì tài sản đó vẫn tham gia vào sản xuất kinh doanh nên vẫn được tính khấu hao bình thường, còn nếu bạn mang hẳn tài sản đó đi cầm cố thì tài sản đó có tham gia vào sản xuất kinh doanh đâu mà trích khấu hao? mình theo trường phái 2, nó thể hiện số cổ phiếu này đang được mang đi cầm cố đúng với thực tế, có trường hợp sẩy ra sau này công ty bạn thanh toán đủ cho ngân hàng để rút cổ phiếu về, lúc đó cổ phiếu đó tăng giá đương nhiên là công ty bạn được hưởng, còn nếu vì một lý do nào đó cty bạn không thanh toán được mà số cổ phiếu ấy thuộc về ngân hàng và cổ phiếu đó tăng giá thì ngân hàng đó sẽ được hưởng. kết luận: bạn cứ treo trên 144 sau này trả tiền cho ngân hàng rồi hạch toán tiếp.
    vậy chưa trả tiền mà có cổ tức đc hưởng thì sao

mình xin có 1 vài ý kiến về vấn đề này :
    1. cổ phiếu, theo 1 vài bạn cho rằng không phải là tài sản, là không đúng. cổ phiếu và các lọai giấy tờ có giá khác, và các công cụ phái sinh từ các giấy tờ có giá này được gọi chung là tài sản tài chính (financial asset).
    2. hiện nay các nh vẫn chấp nhận thế chấp cổ phiếu để cho vay (mua ck), nhưng tỉ lệ giải ngân rất thấp so với mệnh giá (ở đây là 10k-chỉ được vay 5-6k là cùng, nhất là khi 1 lọat cp về dưới mệnh giá như hiện nay) chứ không phải thị giá hay giá mua (24k). để rõ hơn, ta tách ra làm 2 trường hợp, cp này đã lên sàn gdck (listed) và chưa lên sàn (otc).

nếu đã lên sàn, trong thời gian thế chấp này, ngân hàng đâu có nhận cái cp đó, vì cp thực chất chỉ là 1 hình thức chứng nhận góp vốn vào công ty, vào thời điểm bạn mua, công ty chứng khóan ghi nhận bạn là chủ sở hữu phần vốn góp của bạn vào công ty được đầu tư thôi, họ thậm chí còn không cấp cho bạn 1 tờ giấy lộn nào cả ! và nh chỉ phong tỏa khỏan cp này trong tài khỏan của bạn tại công ty chứng khóan để bạn không thể sang nhượng phần cp này cho người khác (cty ck và nh đã thỏa thuận trước khi cho bạn vay tiền).
    còn với các cổ phiếu chưa lên sàn, sẽ có 1 tờ giấy gọi là giấy chứng nhận cổ đông hay sổ cổ đông, trên đó ghi tên bạn, đã sỡ hữu bao nhiêu phần vốn góp của công ty. và trong trường hợp này nh sẽ giữ tờ giấy đó, vì không có nó bạn sẽ không thể sang nhượng lại cho người khác.

3. trong thời gian thế chấp, người đứng tên sở hữu cp (cty bạn) vẫn tòan quyền hưởng các quyền lợi và nghĩa vụ phát sinh từ cp đó, ví dụ ; được mời họp đh cổ đông, được quyền biểu quyết, được nhận cổ tức, được chia thưởng, được mua cp mới phát hành, …vì quyền sở hữu bạn đối với cp này chưa từng được chuyển từ bạn sang bất kỳ người nào khác.

quay lại với cuộc tranh luận của bạn, theo mình cp vẫn thuộc quyền sở hữu của bạn, nhưng đã mang đi thế chấp ở ngân hàng, thì nó phải được thể hiện trên tk 121 mà không chuyển sang 144. nhưng khi lên bctc, bạn phải báo cáo khỏan thế chấp tài sản tài chính này trong phần thuyết minh bctc.

khi được chia cổ tức, vẫn phải ghi nhận doanh thu hđ tchính như sau :
    có 515
    nợ 111,112 (nhận bằng tiền)
    nợ 138 (chưa nhận)
    nợ 121 (chia cổ tức bằng cp)

Trích dẫn Gửi bởi thienhoang
    mình xin có 1 vài ý kiến về vấn đề này :
    1. cổ phiếu, theo 1 vài bạn cho rằng không phải là tài sản, là không đúng. cổ phiếu và các lọai giấy tờ có giá khác, và các công cụ phái sinh từ các giấy tờ có giá này được gọi chung là tài sản tài chính (financial asset).
    2. hiện nay các nh vẫn chấp nhận thế chấp cổ phiếu để cho vay (mua ck), nhưng tỉ lệ giải ngân rất thấp so với mệnh giá (ở đây là 10k-chỉ được vay 5-6k là cùng, nhất là khi 1 lọat cp về dưới mệnh giá như hiện nay) chứ không phải thị giá hay giá mua (24k). để rõ hơn, ta tách ra làm 2 trường hợp, cp này đã lên sàn gdck (listed) và chưa lên sàn (otc).

nếu đã lên sàn, trong thời gian thế chấp này, ngân hàng đâu có nhận cái cp đó, vì cp thực chất chỉ là 1 hình thức chứng nhận góp vốn vào công ty, vào thời điểm bạn mua, công ty chứng khóan ghi nhận bạn là chủ sở hữu phần vốn góp của bạn vào công ty được đầu tư thôi, họ thậm chí còn không cấp cho bạn 1 tờ giấy lộn nào cả ! và nh chỉ phong tỏa khỏan cp này trong tài khỏan của bạn tại công ty chứng khóan để bạn không thể sang nhượng phần cp này cho người khác (cty ck và nh đã thỏa thuận trước khi cho bạn vay tiền).
    còn với các cổ phiếu chưa lên sàn, sẽ có 1 tờ giấy gọi là giấy chứng nhận cổ đông hay sổ cổ đông, trên đó ghi tên bạn, đã sỡ hữu bao nhiêu phần vốn góp của công ty. và trong trường hợp này nh sẽ giữ tờ giấy đó, vì không có nó bạn sẽ không thể sang nhượng lại cho người khác.

3. trong thời gian thế chấp, người đứng tên sở hữu cp (cty bạn) vẫn tòan quyền hưởng các quyền lợi và nghĩa vụ phát sinh từ cp đó, ví dụ ; được mời họp đh cổ đông, được quyền biểu quyết, được nhận cổ tức, được chia thưởng, được mua cp mới phát hành, …vì quyền sở hữu bạn đối với cp này chưa từng được chuyển từ bạn sang bất kỳ người nào khác.

quay lại với cuộc tranh luận của bạn, theo mình cp vẫn thuộc quyền sở hữu của bạn, nhưng đã mang đi thế chấp ở ngân hàng, thì nó phải được thể hiện trên tk 121 mà không chuyển sang 144. nhưng khi lên bctc, bạn phải báo cáo khỏan thế chấp tài sản tài chính này trong phần thuyết minh bctc.

khi được chia cổ tức, vẫn phải ghi nhận doanh thu hđ tchính như sau :
    có 515
    nợ 111,112 (nhận bằng tiền)
    nợ 138 (chưa nhận)
    nợ 121 (chia cổ tức bằng cp)
    bạn ơi, tớ có đọc trong giáo trình ngân hàng thương mại của trường đhktqd
    đối với cầm cố chứng khoán đc niêm yết tại thị trường ck:
    cách cầm cố: kh làm đơn vay và xin cầm cố ck, các ck này có thể sang tên nh hoặc đc nh lưu giữ vơi cam kết chuyển lại cho kh. nh chuyển đơn chuyển nhượng tới cty đăng ký chứng khoán để cty chuyển tên sang cho nh. các chứng khoán này thuộc sở hữu của nh. khi kh trả đủ nợ thì nh sẽ làm thủ tục chuyển nhượng lại. các chứng khoán vô danh thì không cần làm giấy chuyển nhượng....
    theo bạn thì có thể hiểu sao đây????:chongmat:

bạn ơi, tớ có đọc trong giáo trình ngân hàng thương mại của trường đhktqd
    đối với cầm cố chứng khoán đc niêm yết tại thị trường ck:
    cách cầm cố: kh làm đơn vay và xin cầm cố ck, các ck này có thể sang tên nh hoặc đc nh lưu giữ vơi cam kết chuyển lại cho kh. nh chuyển đơn chuyển nhượng tới cty đăng ký chứng khoán để cty chuyển tên sang cho nh. các chứng khoán này thuộc sở hữu của nh. khi kh trả đủ nợ thì nh sẽ làm thủ tục chuyển nhượng lại. các chứng khoán vô danh thì không cần làm giấy chuyển nhượng....
    theo bạn thì có thể hiểu sao đây????:chongmat:
    cầm cố chứng khoán hiện nay gọi là repo chứng khoán . bạn trả lời đúng đó . khi repo chứng khoán thì phải chuyển tên cho nh, hết hạn thì nh trả lại cho bạn chứng khoán và bạn phải trả thêm nh khoản lãi
    tuy nhiên công ty minh có vb hỏi tổng cục thuế về lại vay phải tra trong quá trình repo chứng khoán thì hạch toán thế nào , nhưng tiệc thay tct trả lời đang nghiên cứu ( trả lời tháng 11/2008-) do vậy có công ty hạch toán là chi phí tài chính , có nơi hạch toán vào giá chứng khoán .
    ban nào có hướng dẫn rồi thì gửi lên mạng nhé

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối