Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Tài Sản về HĐ chưa có

chào cả nhà, em có vấn đề này mong mọi người giải đáp giúp em với ạ.
    ngày 20/3/2015 kt hạch toán: thanh toán máy in bạt => n2111/c1111: 255 triệu (cũng là tiền tổng giá trị hợp đồng mua máy) (mua của công ty bán máy mà lại trả bằng tiền mặt.hix)
    ngày 27/11/2015 chị ghi: tạm ứng máy in bạt => n2111/c1121: 178,6 triệu (tổng giá trị hợp đồng là: 235 triệu)
    cả hai trường hợp trên đều chưa có hóa đơn gtgt: chỉ có hợp đồng. chị kt ghi tăng nguyên giá và cũng chưa thấy trích khấu hao, mà ts thì đã sử dụng.
    vậy giờ em phải làm sao cho hợp thức hóa các ts trên ạ?
    em biết làm thế nào để trích khấu hao cho đúng đây? hiện trên tài khoản nguyên giá vẫn nằm đó ạ
    anh chị chỉ bảo em với ạ. em cảm ơn nhiều nhiều!

1. việc thanh toán tiền mặt thì chỉ không đc khấu trừ vat theo điều 15 -tt06/2012, nhưng vẫn đc ghi nhận là cp hợp lý. do vậy, để tiện việc trích khấu hao bạn cần hóa đơn mua hàng, hợp đồng, biên bản bàn giao, phiếu nhập kho...=> mới tiến hành khấu hao được.
    2. phần tạm ứng trước sao lại hạch toán tăng tscđ được ? tạm ứng cho khách hàng (hay đc gọi là trả trước) thì phải n331/ có 112 chứ.
    => tóm lại muốn đc ghi nhận là tscđ thì tất yếu phải có chứng từ đi kèm như sau :
    - biên bản bàn giao tài sản (bắt buộc)
    - hóa đơn đỏ (bắt buộc)

- hợp đồng mua bán (nếu có)
    - tờ trình và quyết định mua (nếu có)
    - thanh lý hđ mua bán (nếu có)
    - biên bản kỹ thuật, kiểm tra máy móc (nếu có)

anh leona2502 ơi, vậy trường hợp cái máy 255 triệu thì giờ trích khấu hao từ 1/2016 được không ạ? không có hóa đơn vat được không ạ?
    còn cái máy 2 thì xử thế nào khi đã ghi vào nguyên giá? hix.

Trích dẫn Gửi bởi dohuong.kt88
    anh leona2502 ơi, vậy trường hợp cái máy 255 triệu thì giờ trích khấu hao từ 1/2016 được không ạ? không có hóa đơn vat được không ạ?
    còn cái máy 2 thì xử thế nào khi đã ghi vào nguyên giá? hix.
    hi bạn, trả lời ở trên đã ghi rất rõ rồi. hóa đơn đỏ bắt buộc phải có, biên bản bàn giao cũng bắt buộc phải có. nếu bạn không có thì lấy gì chứng minh với cơ quan thuế. tôi không rành việc lách luật, chỉ căn cứ theo chứng từ mà làm thôi. nếu như không có đầu đủ giấy tờ cần thiết tôi sẽ điều chỉnh giảm tscđ với 2 loại máy này.
    bạn có thể hỏi lại cái người kế toán cũ vì sao hahcj toán như vậy ? về nguyên tắc nếu chưa đầy đủ giấy tờ mà đưa vào tscđ là sai quy định, sai theo chuẩn mực kế toán.

bạn không đòi được hóa đơn à?

vâng, vì máy mua từ năm ngoái, mà khi mua thì cũng là mua bán giá không có vat. giờ lấy vat thì trả thêm tiền (sếp không muốn mất tiền).
    ghi tăng năm 2015 mà giờ 2016 em điều chỉnh giảm có được không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi dohuong.kt88
    vâng, vì máy mua từ năm ngoái, mà khi mua thì cũng là mua bán giá không có vat. giờ lấy vat thì trả thêm tiền (sếp không muốn mất tiền).
    ghi tăng năm 2015 mà giờ 2016 em điều chỉnh giảm có được không ạ?
    tui nghĩ thế này, hợp đồng có, chứng từ trả tiền (phiếu chi tiền mặt) có, bạn làm cái phiếu nhập kho nữa -> đưa tất cả vào 811 -> chịu thuế 20%
    và giải thích với sếp bạn, vat này là đầu vào của bạn, nó chả mất đi đâu cả, sớm muộn cũng đc khấu trừ. nhưng nếu ko chịu thêm tiền thì bạn mất 1 khoản chi phí + phải đóng thêm 20%tndn. chọn cái nào tùy sếp bạn. mấy thằng có tiền muốn làm gì thì làm, tội cho ng làm kế toán mà thôi. đúng là học kế toán là học nghề gian xảo, nói láo mà. sau này chả bao giờ cho con cái học nghề này