Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

ðề: tại sao phải khấu hao

khấu hao tài sản cố định nhằm giúp doanh nghiệp bạn thu hồi đồng vốn đã bỏ ra để mua tscd đó dần dần và họ sẽ thu hồi lại sau một khoảng thời gian
    khi khấu hao cần xem xét về đặc điểm của tài sản cố định đó cũng như đặc điểm tổ chức sản xuất kinh doanh của dn mà chọn phương pháp khấu hao và thời gian khấu hao phù hợp.( thời gian khấu hao tối đa và tối thiểu ban xem thông tư 203/2009/tt-btc)

Trích dẫn Gửi bởi truongthon
    khấu hao tài sản cố định nhằm giúp doanh nghiệp bạn thu hồi đồng vốn đã bỏ ra để mua tscd đó dần dần và họ sẽ thu hồi lại sau một khoảng thời gian
    bạn có thể dựa vào dòng tiền chứng minh "khấu hao tscđ nhằm mục đích thu hồi vốn đã bỏ ra" được ko??? :xinloinhe:

khấu hao tscđ là một trong những dòng tiền vào của doanh nghiệp. đv những doanh nghiệp có nguồn khấu hao lớn hoặc đv các doanh nghiệp mới đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh chưa có doanh thu thì khấu hao tscđ là một trong những luồng tiền đi vào quan trọng giúp cho tình hình tài chính của công ty được cải thiện. mặt khác khi doanh nghiệp mua tscđ thì doanh nghiệp phải bỏ ra một lượng vốn mà để thu hồi được nó thì phải tiến hành khấu hao.
    khi khấu hao cần chú ý về đặc điểm sxkd của cty, giá trị cần phải khấu hao của ts. phạm vi sử dụng của ts trong doanh nghiệp, thông tư 203/2009/tt-btc và phương pháp tính khấu hao của doanh nghiệp

muốn hiểu tại sao phải khấu hao bạn nên biết đinh nghĩa khấu hao.khấu hao đc đn như sau:kh là việc xác định hao mòn ts , số tiền khấu hao trích đc tích luỹ lại quỹ khấu hao đây là nguồn dn dùng để tái đầu tư ts.vì vậy việc trích kh là cực kì quan trọng đv dn trong việc xoay vòng vốn để tái đầu tư vào ts phuc vụ hoạt động sxkd.
    đối với việc xác định tg kh chúng ta cần biết tg sử dụng của ts là ngắn hạn hay dài hạn và ts đó thuộc dạng khấu hao 1 lần hay nhiều lần tử đó trích kh cho hợp lí.
    kế toán tài chính học rất kĩ phần này đó bạn chương hàng tồn kho.:daica::daica:

Trích dẫn Gửi bởi soihoang38
    muốn hiểu tại sao phải khấu hao bạn nên biết đinh nghĩa khấu hao.khấu hao đc đn như sau:kh là việc xác định hao mòn ts , số tiền khấu hao trích đc tích luỹ lại quỹ khấu hao đây là nguồn dn dùng để tái đầu tư ts.vì vậy việc trích kh là cực kì quan trọng đv dn trong việc xoay vòng vốn để tái đầu tư vào ts phuc vụ hoạt động sxkd.
    đối với việc xác định tg kh chúng ta cần biết tg sử dụng của ts là ngắn hạn hay dài hạn và ts đó thuộc dạng khấu hao 1 lần hay nhiều lần tử đó trích kh cho hợp lí.
    kế toán tài chính học rất kĩ phần này đó bạn chương hàng tồn kho.:daica::daica:
    009 bây giờ đâu còn nữa :xinloinhe:

các bác cho em hỏi là khi sếp mua điện thoại trị giá 18tr thì nên hạch toán như thế nào cho hợp lý và có cần phân bổ k ạ ?

Trích dẫn Gửi bởi kua lỳ
    các bác cho em hỏi là khi sếp mua điện thoại trị giá 18tr thì nên hạch toán như thế nào cho hợp lý và có cần phân bổ k ạ ?
    nói chung thì cc dụng cụ em phân bổ 1-3 năm tủy công ty em thôi ^..^

:091:e cảm ơn về ý kiến của anh ạ

Trích dẫn Gửi bởi uyenktktdhkt
    nói chung thì cc dụng cụ em phân bổ 1-3 năm tủy công ty em thôi ^..^

theo chuẩn mực kế toán :3
    phù hợp 06. việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau. khi ghi nhận một khoản doanh thu thì phải ghi nhận một khoản chi phí tương ứng có liên quan đến việc tạo ra doanh thu đó. chi phí tương ứng với doanh thu gồm chi phí của kỳ tạo ra doanh thu và chi phí của các kỳ trước hoặc chi phí phải trả nhưng liên quan đến doanh thu của kỳ đó.

chi phí mua tscđ ccdc phục vụ cho nhiều kì kế toán nên phải chia ra cho nhiều kì doanh thu

việc 1 số chi phí có thể chấp nhân phân bổ thánh chi phí trong kì lại theo chuẩn mực trọng yếu

trọng yếu 09. thông tin được coi là trọng yếu trong trường hợp nếu thiếu thông tin hoặc thiếu chính xác của thông tin đó có thể làm sai lệch đáng kể báo cáo tài chính, làm ảnh hưởng đến quyết định kinh tế của người sử dụng báo cáo tài chính. tính trọng yếu phụ thuộc vào độ lớn và tính chất của thông tin hoặc các sai sót được đánh giá trong hoàn cảnh cụ thể. tính trọng yếu của thông tin phải được xem xét trên cả phương diện định lượng và định tính.

ý nghĩa của dòng tiền / lưu chuyển tiền tệ bạn có thể xem tại đây
    https://vi.wikipedia.org/wiki/dòng_tiền