Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: TSCD DN chăn nuôi!

ðề: tscd dn chăn nuôi!

Trích dẫn Gửi bởi loan76
    trả lời rồi, ko công nhận nó là tscd, cần gì thủ tục.
    ở đây, do câu hỏi ko rõ ràng,, nên có hai quan điểm :
    - chăn nuôi bò sữa : bò sữa la thành phẩm, ko đưa vào tscd
    - chăn nuôi bò lấy sữa : thì bò sữa là tscd, theo bài #2, nhưng hình như tscd này cần phải nuôi mỗi ngày nữa, các bác cho hỏi , cái phần thực phẩm nuôi bò ấy thì cho vào đâu hỉ : giá trị ts hay là chi phí ?
    muốn biết thêm chi tiết xin mời vào đây hen, khổ lém nói mãi:dapghe:
    http://**************/forum/showthread.php?t=73701

tên gọi thông dụng, bình dân:
    dn chăn nuôi: là dn ngành nông nghiệp và chuyên chăn nuôi súc vật (cá, gia cầm, gia súc, cá sấu, rắn, rùa, đà điểu ...)
    chăn nuôi bò thịt: sản phẩm là thịt.
    chăn nuôi bò sữa: sản phẩm là sữa + bê.
    chăn nuôi bò giống: sản phẩm là tinh trùng, bê, bò sữa. riêng bò cái giống, bò đực giống thì rất ít - thường người ta bán bê.

dn nuôi bò để lấy sữa vẫn gọi là dn chăn nuôi.

Trích dẫn Gửi bởi loan76
    nếu nuôi bò lấy sữa thì con bò sữa là tscd
    ở đây là chăn nuôi thì con bò là thành phẩm để kinh doanh.

Trích dẫn Gửi bởi loan76
    trả lời rồi, ko công nhận nó là tscd, cần gì thủ tục.
    ở đây, do câu hỏi ko rõ ràng,, nên có hai quan điểm :
    - chăn nuôi bò sữa : bò sữa la thành phẩm, ko đưa vào tscd
    - chăn nuôi bò lấy sữa : thì bò sữa là tscd, theo bài #2, nhưng hình như tscd này cần phải nuôi mỗi ngày nữa, các bác cho hỏi , cái phần thực phẩm nuôi bò ấy thì cho vào đâu hỉ : giá trị ts hay là chi phí ?
    khi tối ngủ sớm nên ko nói chuyện về bài này được. ý mình là như 2 bài trên đó dalat. nhưng vì chủ đề bài này nói bò sữa là tscđ thì mình bàn qua vấn đề này thì hơi lạc đề.
    ở đây lão phù thủy làm theo bài 2 của muontennguoi nha.
    thân!

xin cảm ơn các pác đã cho em ý kiến.
    + dn em chăn nuôi bò sữa thì đương nhiên bò sữa đượn đưa vào tscđ, các pác coi giup em tk 211 trong đó chỉ rõ ra cái tscđ hữu hình là gia súc và cây lâu năm ạ. giá một con bò sữa dao động từ 16 - 20 triệu sử dụng trong 20 năm nó đủ tiêu chuẩn để đưa vào tscđ. nhưng em thắc mắc ở chỗ con bò sữa này em nuôi nó từ khi là 1 con bê đến thành tscđ vậy chi phí nuôi em có thể đưa vào 241 hay không và theo dõi nó như thế nào? khi em đưa vào tscđ rùi thì em có trích khấu hao con bò không, con bê sinh ra từ con bò em hạcht oán vào đâu để mai sau lại trở thành con bò sữa? mong các cao nhân cho em ý kiến.
    + thêm cái nữa là em trồng cỏ cả một đồng cỏ chi phí nó lên tới tiền tỷ và dự kiến trong vòng 15 năm sẽ trồng lại một lần, vậy em có đưa cỏ vào tscđ không vì nó cũng đủ đk trở thành tscđ? và chi phí mua phân bón cho cỏ cũng tới cả chục triệu mỗi năm em có được đưa nó vào chi phí sửa chữa tscđ không?
    + cách hạch toán trong các trường hợp trên?

mong được thỉnh giáo các pác!:cheers1:

ở việt nam chưa có chuẩn mực kế toán "nông nghiệp" nên cách hạch toán như sau:
    - nếu mua bê về chăm sóc để thành bò sữa thì tập hợp toàn bộ chi phí phát sinh: tiền mua bê, chi phí chăm sóc,... đến khi bò sữa trưởng thành và cho sản phẩm (sữa) được hạch toán vào tk 241. khi bò bắt đầu cho sữa kết chuyển sang tk 211.
    theo qđ 206:

d. nguyên giá tài sản cố định hữu hình do đầu tư xây dựng cơ bản hình thành theo phương thức giao thầu là giá quyết toán công trình xây dựng theo quy định tại quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành cộng (+) lệ phí trước bạ, các chi phí liên quan trực tiếp khác.
    đối với tài sản cố định là con súc vật làm việc và/ hoặc cho sản phẩm, vườn cây lâu năm thì nguyên giá là toàn bộ các chi phí thực tế đã chi ra cho con súc vật, vườn cây đó từ lúc hình thành tính đến thời điểm đưa vào khai thác, sử dụng theo quy định tại quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành, các chi phí khác có liên quan.
    tất nhiên khi đưa bò vào sử dụng thì tiến hành trích khấu hao.
    các chi phí phát sinh sau khi ghi nhận ban đầu (sau khi ghi tăng ts) liên quan đến bò sữa hạch toán vào giá thành sữa.
    - bê con sinh ra được coi là sản phẩm phụ, việc tính giá thành sữa có thể thực hiện theo phương pháp loại trừ sản phẩm phụ là bê con (tính theo giá bán ước tính của bê sau khi sinh), hoặc phương pháp hệ số (quy đổi bê con ra sữa).
    nếu bê con được đem chăm sóc để bán bê thịt (bê đực): n154 (chi tiết bò thịt)/ có tk 154 (chi tiết chi phí sữa).
    nếu bê con (bê cái) được chăm sóc để thành bò sữa thì hạch toán: n241/c154.
    - tiền trồng cỏ và chăm sóc thảm cỏ cho đến khi khai thác được lần đầu hạch toán vào 241. khi bắt đầu khai thác được thì hạch toán n211/c241, trích khấu hao. các chi phí sau ghi nhận ban đầu hạch toán vào giá thành chăn nuôi.

-

cho mình hỏi trường hợp của mình là bê con (bê cái) được công ty định hướng chăm sóc để thành bò sữa, kế toán đang ghi nhận: n241/c154. nhưng chưa đến ngày cho ra sản phẩm (sữa) thì bộ phận kỹ thuật phát hiện bê này có bệnh không cho ra sản phẩm sữa tốt được nên loại ra. công ty quyết định bán con bò này.
    trường hợp này khi bán mình hạch toán ntn các bạn chỉ mình với??!!!

Trích dẫn Gửi bởi tnabcbmt
    cho mình hỏi trường hợp của mình là bê con (bê cái) được công ty định hướng chăm sóc để thành bò sữa, kế toán đang ghi nhận: n241/c154. nhưng chưa đến ngày cho ra sản phẩm (sữa) thì bộ phận kỹ thuật phát hiện bê này có bệnh không cho ra sản phẩm sữa tốt được nên loại ra. công ty quyết định bán con bò này.
    trường hợp này khi bán mình hạch toán ntn các bạn chỉ mình với??!!!
    nếu bán ngay thì hạch toán giá vốn vào chi phí khác, doanh thu vào thu nhập khác.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12