Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    ðề: bán tscđ (xe tải) của doanh nghiệp (help)

có ai giúp mình với.minh vẫn thắc mắc không biết có đúng không.doanh nghiep minh co dàn xe ô tô con để chạy taxi nay đã khấu hao gần hết chỉ còn khoảng 20tr vậy khi xuất hóa đơn bán xe mình xuất theo đúng giá tri còn lại của xe co đúng không. tại minh thấy bán xe mà có 20tr thì vô lý quá mình đang ko biết làm thế nào? nếu ai biết về vấn đeg này trả lời giúp mình nhé.cam ơn moi nguoi

Trích dẫn Gửi bởi trangnd88
    có ai giúp mình với.minh vẫn thắc mắc không biết có đúng không.doanh nghiep minh co dàn xe ô tô con để chạy taxi nay đã khấu hao gần hết chỉ còn khoảng 20tr vậy khi xuất hóa đơn bán xe mình xuất theo đúng giá tri còn lại của xe co đúng không. tại minh thấy bán xe mà có 20tr thì vô lý quá mình đang ko biết làm thế nào? nếu ai biết về vấn đeg này trả lời giúp mình nhé.cam ơn moi nguoi
    bán thấp hơn nhiều giá trị còn lại mới sợ thuế soi trốn thuế :canny:chứ nếu bán được cao hơn thì thuế lại chẳng thích quá đi :ibbanana::ibbanana::ibbanana:

đó là khấu hao trong dn thui. thực tế bán hơn thì dưa vào doanh thu khác ý mà

anh chudinhxinh ơi cho e hỏi chút với:
    theo như trường hợp của bạn chủ topic, thì cuối năm mình hạch toán lỗ khoản thanh lý tài sản:
    nợ 421/có 911: 189,034,097 ---> đây là trên sổ sách thì như thế.
    nhưng khi làm tờ khai quyết toán thuế tndn cuối năm, trên chỉ tiêu ô "b4:các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế tndn" mình phải ghi số tiền lỗ: 189,034,097 này ah a?

Trích dẫn Gửi bởi thu0ha00
    anh chudinhxinh ơi cho e hỏi chút với:
    theo như trường hợp của bạn chủ topic, thì cuối năm mình hạch toán lỗ khoản thanh lý tài sản:
    nợ 421/có 911: 189,034,097 ---> đây là trên sổ sách thì như thế.
    nhưng khi làm tờ khai quyết toán thuế tndn cuối năm, trên chỉ tiêu ô "b4:các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế tndn" mình phải ghi số tiền lỗ: 189,034,097 này ah a?
    + chi phí đó đối với doanh nghiệp và kế toán là một khoản chi phí # đối với thuế để là chi phí hợp lý phải đầy đủ các thủ tục chứng từ theo luật đi từ tt130,tt123, tt218, tt78, tt96….và luật thuế tndn 32….

+ bản chất nó là một khoản chi phí theo luật kế toán là chi phí (đối với kế toán một khoản chi phí chi ra của doanh nghiệp dù có chứng từ hay không có chứng từ đầy đủ thì vẫn là một khoản chi phí mà doanh nghiệp phải bỏ ra) = > lợi nhuận giảm dẫn đến lỗ 189,034,097 theo luật kế toán nhưng với luật thuế tndn thì đây không là một khoản chi phí hợp lý = > là một khoản thu nhập tính thuế : 189,034,097 (đối với thuế một khoản là chi phí hợp lý để được trừ khi tính thuế tndn thì phải đầy đủ chứng từ chứng minh tính pháp lý theo luật thì mới là một khoản chi phí hợp lý được trừ, còn nếu không đáp ứng đầy đủ thì bị xuất toán thành một khoản thu nhập tính thuế) và b4 chính là kết quả của nó

công ty em đang muốn thanh lý 1 ô tô do bị tai nạn nên hỏng hóc nặng. khi thanh lý thì cần những thục tục hồ sơ gì?

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12