Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

SỬA CHỮA LỚN TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

ðề: sửa chữa lớn tài sản cố định

không có quy định về mức chi phí bao nhiêu là sửa chữa lớn. chi phí sửa chữa lớn là chi phí cần được trích trước hoặc phân bổ cho nhiều kỳ. thông thường khi nhận định 1 việc sửa chữa là nhỏ hay lớn thì thường tính đến: (1) tính chất công việc; (2) độ lớn chi phí trong tương quan với tổng giá trị tài sản hay doanh thu của dn.

Trích dẫn Gửi bởi gold 9999
    xin chào các bạn.
    các bạn cho mình hỏi chi phí cho sửa chữa tscd từ bao nhiêu trở lên thì được gọi là sửa chữa lớn tài sản cố định đó ? có qui định nào về chi phí này không ?
    ai biết xin giúp mình với.cảm ơn các bạn
    như bạn hiennt, mình cũng không thấy có quy định nào quy định vấn đề này. nhưng sửa chữa lớn tscđ trong dn phải có "phương án" để xác định những khoản chi phí cụ thể và các khoản chi phí này không làm tăng nguyên giá. về nguyên tắc, các khoản chi phí này cũng được tập hợp vào tk241. khi tiến hành sửa chữa lớn xong:
    - nếu dn không áp dụng trích trước thì kết chuyển toàn bộ chi phí vào tk 142
    - nếu dn áp dụng trích trước thì kết chuyển vào tk 335
    (những vấn đề này bạn có thể đọc trong quyết định 149/2001/qđ-btc hoặc vào www.hvtc.edu.vn để tìm giáo trình kế toán tài chính).....

Trích dẫn Gửi bởi gold 9999
    xin chào các bạn.
    các bạn cho mình hỏi chi phí cho sửa chữa tscd từ bao nhiêu trở lên thì được gọi là sửa chữa lớn tài sản cố định đó ? có qui định nào về chi phí này không ?
    ai biết xin giúp mình với.cảm ơn các bạn
    chào bạn!

không có quy định cụ thể giá trị bao nhiêu thì được gọi là sửa chữa lớn tscđ. (thông thường cơ quan mình các khoản sửa chữa lớn tscđ là: sửa chữa, duy tu, bảo dưỡng máy công nghiệp, sửa chữa lợp mái, chống thấm cơ sở hạ tầng...)

đó là các khoản sửa chữa có giá trị lớn cao hơn các giá trị sửa chữa thường xuyên mà đơn vị vẫn thực hiện.

bạn nào có quan điểm khác xin cho ý kiến.

thanks!

Trích dẫn Gửi bởi hientn
    không có quy định về mức chi phí bao nhiêu là sửa chữa lớn. chi phí sửa chữa lớn là chi phí cần được trích trước hoặc phân bổ cho nhiều kỳ. thông thường khi nhận định 1 việc sửa chữa là nhỏ hay lớn thì thường tính đến: (1) tính chất công việc; (2) độ lớn chi phí trong tương quan với tổng giá trị tài sản hay doanh thu của dn.

Trích dẫn Gửi bởi tuanvietin
    như bạn hiennt, mình cũng không thấy có quy định nào quy định vấn đề này. nhưng sửa chữa lớn tscđ trong dn phải có "phương án" để xác định những khoản chi phí cụ thể và các khoản chi phí này không làm tăng nguyên giá. về nguyên tắc, các khoản chi phí này cũng được tập hợp vào tk241. khi tiến hành sửa chữa lớn xong:
    - nếu dn không áp dụng trích trước thì kết chuyển toàn bộ chi phí vào tk 142
    - nếu dn áp dụng trích trước thì kết chuyển vào tk 335
    (những vấn đề này bạn có thể đọc trong quyết định 149/2001/qđ-btc hoặc vào www.hvtc.edu.vn để tìm giáo trình kế toán tài chính).....
    bạn nhớ những chỗ màu đỏ là đủ rồi.

sửa chữa lớn không có qui định về giá trị sửa chữa. sửa chữa lớn tài sản cố định là việc sửa chữa đã được lập kế hoạch từ trước và hàng tháng đã trích trước vào chi phí (notk6...../cotk335) hoạc ngoài kế hoạc thì đưa vào 142/242 để phân bổ

bạn xem lại chuẩn mực kt số 03 ở phần chi phí phát sinh sau ghi nhận ban đầu, hướng dẫn rất rõ về việc này.

sửa chữa lớn là sửa chữa làm tăng giá trị của tài sản và thường các công ty có trích trước. mình cũng ko thấy có quyết định nào cụ thể về giá trị sửa chữa lớn tscđ/.

Trích dẫn Gửi bởi tohoa
    sửa chữa lớn là sửa chữa làm tăng giá trị của tài sản và thường các công ty có trích trước. mình cũng ko thấy có quyết định nào cụ thể về giá trị sửa chữa lớn tscđ/.
    ý người ta hỏi về "khoản mục chi phí" ấy chị ạ.
    tất nhiên người ta đã biết là nếu làm tăng nguyên giá thì phần đó không tính vào chi phí giá thành nữa, nó sẽ được phân bổ dần vào giá thành theo khoản mục khấu hao.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    ý người ta hỏi về "khoản mục chi phí" ấy chị ạ.
    tất nhiên người ta đã biết là nếu làm tăng nguyên giá thì phần đó không tính vào chi phí giá thành nữa, nó sẽ được phân bổ dần vào giá thành theo khoản mục khấu hao.
    anh gì người ơi! sao lại khoản mục khấu hao ạ, em nhớ ở trong qd 206/2003/qd-btc thì khi nào nâng cấp mới liên quan khấu hao 214 chứ ạ, còn sửa chữa thì chỉ liên quan tới phân bổ thôi ạ 142 or 242:confuse1:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối