Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Đánh giá lại TSCĐ

em có câu hỏi này cả nhà trả lời giúp em:
    " tất cả các doanh nghiệp đều phải đánh giá lại tscđ vào thời điểm cuối năm tài chính trước khi lập báo cáo kế toán là đúng hay sai? giải thích."
    em cảm ơn ạ!
    :runcamcap:

ðề: đánh giá lại tscđ

đánh giá lại tscđ là xác định lại giá trị của tài sản theo mặt bằng giá thị trường trước những thay đổi của nền kinh tế, hoặc điều kiện sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, điều kiện sử dụng tscđ....
    =>ko nhất thiết pải đánh giá lại tscđ vào cuối năm tài chính, ma có thể vào bất cứ thời điểm nào trong năm khi có sự thay đổi của thị trường hoặc điều kiện sản xuất, điều kiện sử dụng...

vậy là câu này sai. thế nhưng theo mình biết thì dn đánh giá lại ts khi có quyết định của nn( dn nhà nước), khi góp vốn, thực hiện cổ phần hoá, thanh lý tài sản??

dn chi đc đánh giá lại tscđ khi có quyết định yêu cầu đánh giá lại tscđ của cơ quan có thẩm quyền.

re: ðề: đánh giá lại tscđ

Trích dẫn Gửi bởi travan
    vậy là câu này sai. thế nhưng theo mình biết thì dn đánh giá lại ts khi có quyết định của nn( dn nhà nước), khi góp vốn, thực hiện cổ phần hoá, thanh lý tài sản??
    khi góp vốn có hội đồng đánh giá giá trị của tscd,nếu có sự cl thì kt phản ánh cl vào sổ kt của dn còn giá gốc của tscd k thay đổi. đây k gọi là đánh giá lại tscd

chẳng lẻ cứ năm nào cũng đánh giá lại tài sản,ví như những công ty, tập đoàn lớn thì đánh giá đến bao giờ mới xong, mà cuối năm thì lu bu lắm đâu phải chỉ có đánh giá lại tài sản, do vậy chỉ đánh giá khi cần sử dụng đến nó thôi