Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hỏi về TSCD vô hình là quyền sd đất

cho e hỏi chút thông tư 203/2009 có quy định quyền sd đất là tscd vô hình, nhưng lại ko cho trích khấu hao, vậy làm thế nào để xác định đc giá trị quyền sử dụng đất do nhà nước cấp, nguyên giá của tscd vô hình là quyền sd đất thì đc xử lý thế nào (vì ko đc trích khấu hao ) ????- trong điều 9 phần c của thông tư 203

ðề: hỏi về tscd vô hình là quyền sd đất

Trích dẫn Gửi bởi bbc
    cho e hỏi chút thông tư 203/2009 có quy định quyền sd đất là tscd vô hình, nhưng lại ko cho trích khấu hao, vậy làm thế nào để xác định đc giá trị quyền sử dụng đất do nhà nước cấp, nguyên giá của tscd vô hình là quyền sd đất thì đc xử lý thế nào (vì ko đc trích khấu hao ) ????- trong điều 9 phần c của thông tư 203

Trích dẫn Gửi bởi dinhgia.com.vn
    tscđ vô hình là quyền sử dụng đất: cũng như quyết định 206, thông tư số 203 chia ra làm hai trường hợp:

- được giao đất có thu tiền sử dụng đất (quyết định 206 chỉ gọi là quyền sử dụng đất): nguyên giá là toàn bộ khoản chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng các chi phí cho đền bù, giải phóng mặt bằng, lệ phí trước bạ; hoặc là giá trị quyền sử dụng đất nhân góp vốn (không đổi so với quyết định 206)

- thuê đất: thì tiền thuê đất được tính vào chi phí kinh doanh không ghi nhận tscđ vô hình (không đổi so với quyết định 206, tuy nhiên bổ sung hai trường hợp):

+ thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.

+ trả tiền thuê hàng năm thì hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng.
    tscd vô hình là quyền sử dụng đất thì không trích khấu hao. nguyên giá vẫn giữ nguyên, ko có gì phải phân vân....:taptheduc:

cho mình hỏi việc đăng ký phương pháp trích khấu hao là đăng ký đầu năm cho cơ quan thuế hay cứ có tscd mới đưa vào sử dụng thì doanh nghiệp phải đăng ký

Trích dẫn Gửi bởi bbc
    cho mình hỏi việc đăng ký phương pháp trích khấu hao là đăng ký đầu năm cho cơ quan thuế hay cứ có tscd mới đưa vào sử dụng thì doanh nghiệp phải đăng ký
    tuỳ vào từng loại tài sản cố định mà bạn đăng ký phương pháp trích khấu hao chứ, vì thế, cứ khi nào doanh nghiệp có thêm tscd thì đăng ký. khi có giấy phép kinh doanh phải đăng ký, khi có thêm tscd cug phải đăng ký.

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    tuỳ vào từng loại tài sản cố định mà bạn đăng ký phương pháp trích khấu hao chứ, vì thế, cứ khi nào doanh nghiệp có thêm tscd thì đăng ký. khi có giấy phép kinh doanh phải đăng ký, khi có thêm tscd cug phải đăng ký.
    bạn có mẫu ko cho mình xin với. cảm ơn bạn
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    tháng 11/2009 mình có thêm 1 ô tô nhưng chưa đăng ký phương pháp trích khấu hao với thuế(hồi đó vẫn theo qd 206). mình đã trích khấu hao đường thẳng từ hồi đó rồi
    như vậy bây giờ mình có phải bổ sung tờ đăng ký với thuế ko, mình hi vọng là ko , hic

Trích dẫn Gửi bởi bbc
    bạn có mẫu ko cho mình xin với. cảm ơn bạn
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    tháng 11/2009 mình có thêm 1 ô tô nhưng chưa đăng ký phương pháp trích khấu hao với thuế(hồi đó vẫn theo qd 206). mình đã trích khấu hao đường thẳng từ hồi đó rồi
    như vậy bây giờ mình có phải bổ sung tờ đăng ký với thuế ko, mình hi vọng là ko , hic
    ừm, nếu từ đầu cty bạn chỉ chọn một pp khấu hao cho toàn bộ tscd thì ko phải đăng ký nữa.
    mẫu thì bạn down trong link này nè.
    http://**************/forum/showthread.php?t=112261

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    ừm, nếu từ đầu cty bạn chỉ chọn một pp khấu hao cho toàn bộ tscd thì ko phải đăng ký nữa.
    mẫu thì bạn down trong link này nè.
    http://**************/forum/showthread.php?t=112261
    cảm ơn bạn nhé, mình đã đăng ký 1 phương pháp trích khâu hao đường thẳng với thuế rồi.

cho mình hỏi vậy khi công ty tnhh 2 thành viên của mình mua một căn nhà thì mình có cần tách làm 2 phần tscđ hữu hình và vô hình để chỉ trích khấu hao tscđ hữu hình thôi,...hay lấy toàn bộ giá trị mua căn nhà ấy (tất nhiêu bao gồm cả quyền sử dụng đất) để làm nguyên giá trích khấu hao luôn vậy.
    cảm ơn mọi người.

Trích dẫn Gửi bởi hat13999
    cho mình hỏi vậy khi công ty tnhh 2 thành viên của mình mua một căn nhà thì mình có cần tách làm 2 phần tscđ hữu hình và vô hình để chỉ trích khấu hao tscđ hữu hình thôi,...hay lấy toàn bộ giá trị mua căn nhà ấy (tất nhiêu bao gồm cả quyền sử dụng đất) để làm nguyên giá trích khấu hao luôn vậy.
    cảm ơn mọi người.
    nếu bạn mua cả cái quyền sử dụng đất thì phải tách ra, theo dõi riêng tscd hữu hình và vô hình nhé. quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao.