Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

trích khấu hao máy móc trong DN xây dựng

hiii cả nhà, tui có đề tài này mong cả nhà tư vấn.

1.một đơn vị làm xây dựng, máy đóng cọc của đơn vị này hoạt động không thường xuyên, phụ thuộc vào công trình. trong trường hợp này phải trích khấu hao như thế nào?
    2. sổ sách kế toán làm theo hình thức nkc, vậy hàng tháng có phải in sổ nkc và các sổ chi tiết liên quan không? em định in theo quý có đc không nhỉ, cả nhà ui???

thanks!

ðề: trích khấu hao máy móc trong dn xây dựng

về mức khấu hao bao nhiêu năm thì có quy định rõ của bộ tài chính.
    bạn nên tham khảo quyết định 206 của bộ tài chính để tìm hiểu kỹ hơn, tôi tin khi bạn đã đọc xong quyết định này thì bạn sẽ làm tốt thôi.
    chúc bạn thành công.

bạn xem bảng trich kh xem máy đó có thời gian kh bao nhiêu năm thi trích bằng đó
    bạn in sổ theo quý đc ko có vấn đè gì

Trích dẫn Gửi bởi pq2412
    bạn xem bảng trich kh xem máy đó có thời gian kh bao nhiêu năm thi trích bằng đó
    bạn in sổ theo quý đc ko có vấn đè gì
    mình muốn hỏi cái máy này trong 1 năm có 6 tháng hoạt động còn 6 tháng 6 không hoạt động do không có việc thì trích khấu hao như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi chuotchit_lt
    mình muốn hỏi cái máy này trong 1 năm có 6 tháng hoạt động còn 6 tháng 6 không hoạt động do không có việc thì trích khấu hao như thế nào?
    theo tôi đối với các máy công cụ như vậy tuổi thọ của máy thường phụ thuộc vào số giờ làm việc. như vậy bạn nên tính khấu hao theo số giờ làm việc trong tháng. còn tháng nào ko sử dụng thì ko tính khấu hao.
    các bạn góp ý.

là doanh nghiệp xây dựng thì có nhiều máy móc, mà thường hoạt động mang tính mùa vụ, có thể hết công trình thì lại để máy 1 chỗ. nếu tính khấu hao cả thời gian máy không hoạt động thì sẽ đẩy chi phí lên nhiều. vì vậy mình nghĩ chỉ nên trích khấu hao thời gian nó hoạt động thôi, công ty mình cũng làm thế.