Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 67
    ðề: công việc của kế toán công nợ

kế toán công nợ khó nhất là việc thu hồi công nợ của khách hàng đó bạn.
    hạn chế viẹc để công nợ vượt hạn mức.
    hàng tháng bạn nên đi thị trường để đối chiếu, xác nhận công nợ để đảm bảo theo dõi công nợ chặt chẽ hơn.
    chúc bạn làm việc tốt hen.:giavo:

mình mới xin vào làm kế toán công nợ. trước đay mình từng làm kế toán tổng hợp bên công ty xd. nhưng kinh nghiệm cũng chưa nhiều lắm. cộng với bên đó nhiều việc nên mình lu bu không chuyên sâu về phần nào cho lắm. bạn nào biết nói như thế nào vừa đòi được nợ + không làm mất lòng người khác không? thanks nhìu nha!!

minh mới vào cty làm từ tháng 5, sếp bảo từ nay em theo dõi công nợ cho sếp, rồi đưa cho bảng danh sách nhưgnx khách hàng còn nợ mình nhưng ko có hóa đơn chứng từ, hợp đồng j kèm theo.
    em mún làm sổ 131 và 331 từ tháng 1 đến nay nhưng ko bít phải dựa vào những giấy tờ j, vì trc đó ko có kto nên ko có số liệu nào.
    em phải bắt đầu từ đâu ah. dựa vào nhưng chứng từ ah

mình cũng từng làm vị trí kế toán công nợ:
    công việc ở mỗi công ty khác nhau tùy vào quy mô đặc điểm nhưng nói chung thì bào gồm:
    theo dõi những khoản phải thu khách hàng qua (thực thu, và trên hóa đơn)
    theo dõi khoản phải trả cho khach hàng(thực trả, trên hóa đơn)
    lên bảng tổng hợp công nợ hàng ngày hàng tháng
    lập biên bản đối chiếu công nợ, công văn thanh toán với khách hàng
    tính lãi quá hạn
    phân loại các đối tượng khách hàng, có kế hoạch thu hồi nợ.
    ............................

---------- post added at 10:56 pm ---------- previous post was at 10:53 pm ----------

bạn thử tìm xem có sổ sách gì liên quan tới việc xuất hàng hay nhập hàng không, ví dụ phiếu xuất kho, biên bản giao nhận hàng,...
    hay sổ kinh doanh hàng tháng, mình nghĩ một jdoanh nghiệp dù quy mô như thế nào thì khi xuất hay nhập hàng cũng phải có những chứng từ ghi nhận cơ bản để theo dõi chứ

nhưng đúng là khó nhất là vấn đề đòi nợ. suốt ngày phải gọi điện thoại đòi tiền, phát chán. hơn nữa ở công ty mình lịch thanh toán rồi hợp đồng không rõ ràng, chẳng biết thanh toán như thế nào là đúng hợp đồng nữa.

:nguguc: hi
    em cũng làm kế toán tổng hợp và sau đó cũng làm kế toán công nợ
    công việc chủ yếu là tổng hợp theo rõi theo ngày khách hàng nợ và công nợ nhà cung cấp .
    cuối tháng tổng hợp và đòi nợ thui.
    chủ yếu làm trên excel rồi dùng bộ lọc để lọc cứ 25 hàng tháng thì tổng hợp và xuất hoá đơn tiến hành đòi nợ.
    làm số sách trên excel thì ko cần dài dòng chỉ cần làm sao dễ hiểu cho mình và nhà quản lý. còn đòi nợ thì phải tế nhị thui hi:e1:

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoi89
    :nguguc: hi
    em cũng làm kế toán tổng hợp và sau đó cũng làm kế toán công nợ
    công việc chủ yếu là tổng hợp theo rõi theo ngày khách hàng nợ và công nợ nhà cung cấp .
    cuối tháng tổng hợp và đòi nợ thui.
    chủ yếu làm trên excel rồi dùng bộ lọc để lọc cứ 25 hàng tháng thì tổng hợp và xuất hoá đơn tiến hành đòi nợ.
    làm số sách trên excel thì ko cần dài dòng chỉ cần làm sao dễ hiểu cho mình và nhà quản lý. còn đòi nợ thì phải tế nhị thui hi:e1:
    bạn có thể cho mình xin file excel quản lý công nợ của bạn được không? nếu có biên bản đối chiếu công nợ và công văn đề nghị thanh toán thì quá tốt. hì hì. cảm ơn bạn trước nhé ! chúc bạn vui.

cậu cho tớ địa chỉ mail tớ gửi cho nhé.
    cũng chỉ là từ làm thui đơn giản lắm .hi :danghi:

cả nhà có ai có file tính lãi quá hạn của khách hàng theo dõi theo từng hóa đơn không, có thể gửi lên cho em và mọi người cùng tham khảo chút.
    xin cảm ơn!

bạn có thể cho mình xin file excel quản lý công nợ của bạn được không? nếu có biên bản đối chiếu công nợ và công văn đề nghị thanh toán thì quá tốt. hì hì. cảm ơn bạn trước nhé ! chúc bạn vui.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối