Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Hỏi về cách tính lương nghỉ tết tháng 2

kính gửi các bác
    tết vừa rồi công ty em nghỉ từ ngày 28/01/2016 đến ngày 18/02 đi làm lại. và làm đến hết tháng 2 này thì mọi người công ty em được tối đa là 11 ngày công. lương của em là 3trieu. và trong 1 năm 12 ngày phép e ko được nghỉ, nếu nghỉ thì trừ lương bình thường. còn 12 ngày phép là dùng để nghỉ dồn cuối năm. ngày công các tháng bình thường của công ty em thì dao động từ 25 đến 27 ngày công. và số ngày công tháng 2 của em là 9 (vì em xin nghỉ 2 ngày)

như vậy các bác cho em hỏi là kế toán bên em tính lương cho tháng 2 của em như sau:

(lấy tiền lương của em / 11)*9= kết quả lương

các bác cho em hỏi, kế toán tính lương như thế có đúng không? kế toán nói đó là quy định của công ty tính như vậy. các bác cho em hỏi nếu công ty tính như vậy thì có đúng luật ko?

chân thành cảm ơn các bác

thanks bác ngaymayman. xin hỏi còn bác nào có ý kiến khác nữa không? cho mình hỏi là có văn bản quy định cho trường hợp này không? nếu có các bác gửi link cho em xem với.

Trích dẫn Gửi bởi vaithunorg
    thanks bác ngaymayman. xin hỏi còn bác nào có ý kiến khác nữa không? cho mình hỏi là có văn bản quy định cho trường hợp này không? nếu có các bác gửi link cho em xem với.
    nếu là lao động chính của coongty thì đk nghỉ 5 ngày hưởng lương 31/12+1,2,3,4, /1 âm lịch vì đây là ngày nghỉ lễ trong năm. còn bạn làm thời vụ sẽ ko có ngày nghỉ lễ, thế thui.

em ký hợp đồng lại hồi tháng 6 năm rồi và hợp đồng lao đông của em là 2 năm, thời gian em làm ở công ty đến hiện tại là 2 năm 3 tháng. cho em hỏi là 12 ngày phép e có được hưởng lương ko? vì trong năm 12 ngày em ko đc nghỉ, và được nghỉ dồn trong tết. em có hỏi họ nó nếu giả sử tháng này mà ko đi làm 11 ngày thì có được hưởng lương số ngày còn lại ko? em trả lời là có, họ nó là không? anh em nào rành từ vấn giúp em để e có cơ sở chính xác mà nói với họ.

thanks bac nhiều

Trích dẫn Gửi bởi vaithunorg
    em ký hợp đồng lại hồi tháng 6 năm rồi và hợp đồng lao đông của em là 2 năm, thời gian em làm ở công ty đến hiện tại là 2 năm 3 tháng. cho em hỏi là 12 ngày phép e có được hưởng lương ko? vì trong năm 12 ngày em ko đc nghỉ, và được nghỉ dồn trong tết. em có hỏi họ nó nếu giả sử tháng này mà ko đi làm 11 ngày thì có được hưởng lương số ngày còn lại ko? em trả lời là có, họ nó là không? anh em nào rành từ vấn giúp em để e có cơ sở chính xác mà nói với họ.
    nếu lao động nghø việc thì dn phải trả số ngày nghỉ phép còn lại mà người lao động chưa nghỉ nha bạn,

em cũng bị trường hợp thế này: tết vừa rồi, em nghỉ 15, đi làm được 15 ngày. kế toán tính lương cho em là tiền lương = 6 triệu / tổng ngày công trong tháng * số ngày làm việc <=> 6.000.000/15*15 = 6 triệu. nhưng khổ nối là e có việc nghỉ 4 ngày. nên kế toán tính: 6.000.000/15 *11 = 2.200.000. cho em hỏi là số ngày tổng ngày công trong tháng là 15 hay là 15 + 5 ngày tết. hỏi kế toán nói đó là quy định công ty, mà công ty tính như vậy có đúng luật lao động ko? mong các bác có chuyên môn giúp em. để em có cơ sở nói chuyện với họ.