Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Cách tính lương trong doanh nghiệp xây dựng

e đc biết là lương nhân công trực tiếp trong một công trình a đúng bằng con số trong dự toán của công trình a thì là hợp lý. thế nếu trong tháng ví dụ công ty e làm đc 3 công trình a ,b và c thì e tính tổng chi phí nhân công trực tiếp 3 công trình rồi chia ra 3 tháng còn số lượng nhân công trực tiếp là bao nhiêu thì cũng k cần quan tâm miễn sao tổng số chi phí nhân công trực tiếp bằng dự toán là đc đúng k ạ? nếu trường hợp làm các công trình đều dở dang thì chi phí nhân công trực tiếp tính của mỗi tháng e tính như nào ạ? a xin cảm ơn. e ngóng phản hồi từ các bác :hichic::jfbq00191070412ahu0

---------- post added at 12:08 ---------- previous post was at 12:07 ----------

hy vọng sáng mai có bác nào đó tốt bụng trả lời e :d

ðề: cách tính lương trong doanh nghiệp xây dựng

Trích dẫn Gửi bởi aptx4869
    e đc biết là lương nhân công trực tiếp trong một công trình a đúng bằng con số trong dự toán của công trình a thì là hợp lý. thế nếu trong tháng ví dụ công ty e làm đc 3 công trình a ,b và c thì e tính tổng chi phí nhân công trực tiếp 3 công trình rồi chia ra 3 tháng còn số lượng nhân công trực tiếp là bao nhiêu thì cũng k cần quan tâm miễn sao tổng số chi phí nhân công trực tiếp bằng dự toán là đc đúng k ạ?
    sai, sai bét nhè từ cái tư tưởng này nên phương hướng giải quyết cũng sai nốt và dẫn tới rối như canh hẹ. để giải quyết tất cả các vấn đề đã nêu thì tổng chi phí nhân công và cả tổng số công đều phải khớp với dự toán. bảng lương (giá ngày công) cũng khớp luôn với dự toán. làm đc như thế thì dù có dở dang, phát sinh hay hoàn thành, hoặc phân bổ nhân công vào công trình a hay b hay c ....đều giải quyết đc hết.
    chưa kể đến bước kiểm toán sau này, nếu tổng số công không khớp với dự toán khả năng bị xuất toán hơi bị cao. lúc đó thì giời cứu, chỉ còn nước bỏ tiền túi ra trả lại cho nhà nước thoai.

vâng e cảm ơn ạ. thế nếu trong tháng bên e k làm đc công trình nào thì tính lương cho công nhân sx chính ntn ạ? hay trong các doanh nghiệp xây dựng thì cách trả lương theo sp công trình thực hiện được chứ k theo thời gian ạ? hay tùy doanh nghiệp ạ?

trong tháng bạn không phát sinh công trình nào thì không có chi phí nhân công trực tiếp bạn ạ, vì làm gì có công trình mà thi công và công nhân cũng không có chỗ làm. mấy tháng chưa phát sinh công trình thì bạn chỉ làm lương quản lý thôi, khi nào mà có công trình thì mới đưa chi phí công nhân vào. một công trình thì bạn căn cứ vào dự toán để làm lương sao cho hợp lý, công trình càng lâu thì công nhân càng làm lâu, chỉ khi nào có bb bg đưa vào sử dụng thì công nhân mới nghỉ.

theo mình khi không có công trình bạn tập hợp chi phí bình thường. nếu chi phí nhỏ thì cuối kỳ kết chuyển vào hết 632. nếu chi phí lớn thì kết chuyển vào 142, 242 phân bổ dần dần vào 632.

nhưng giá nhà nước thấp hơn so với giá thực tế bên e mua đầu vào thế thì cty e thiệt ạ :-( mà giá theo nhà nước quy định thì cơ quan thuế mới chấp nhận ạ? thế này e làm kiểu j?

nếu em viết được hóa đơn cao hơn giá của thông báo giá của sở xây dựng nơi trụ sở công ty em đóng thì thuế vẫn chấp nhận miến là hóa đơn chứng từ thanh toán hợp lý. tuy nhiên những đơn vị xuất hóa đơn nvl đều phải chịu sự quản lý về giá do sở xây dựng ban hành, giá trong thông báo giá là giá cao nhất họ có thể viết cho khách hàng, nếu viết cao hơn họ sẽ bị phạt nên họ sẽ không viết cho em giá cao hơn đâu mà chỉ viết cho em giá cao hơn giá th]cj tế em mua hàng mà thôi. còn quyết toán công trình em lập thêm làm sao được vì quyết toán phải có chữ ký và đóng dấu của cả chủ đầu tư và đơn vị thi công mà. trong khi đó em lại phải chuẩn bị hóa đơn 2lần, 1 để cho thuế, 1 là để quyết toán công trình và cũng để cho thuế à? không được em ạ.

[quote="aptx4869"]nhưng giá nhà nước thấp hơn so với giá thực tế bên e mua đầu vào thế thì cty e thiệt ạ :61:.

lại 1 lần nữa thanks các a chị nhiều nhiều. e thông não đc tí rồi. he he...thế là ngủ ngon đc chút )

---------- post added at 11:28 ---------- previous post was at 11:20 ----------

a dê nói oan cho cty e quá! cty e mới thành lập làm cho đúng đã là cả vđ huống hồ lươn lẹo thì chưa đủ tuổi ạ :-(

---------- post added at 11:30 ---------- previous post was at 11:28 ----------

chị thuyhaxinh giải thik gãy gọn. e hiểu. hi hi...^^ thanks chị nhiều

bạn tính nctt cần phải tính riêng cho từng công trình, việc bạn phân bổ chi phí nctt ra sao cần bán vào dự toán từng ct và bạn đảm bảo làm sao cho lãi từng công trình phù hợp với lãi trước thuế thì sau này bạn quyết toán dễ dàng. nói chung là 1 lúc cũng khó nói hết cho bạn hiểu, nhất là khi bạn mới đi làm, mà làm ngay kế toán xd.hjhjhj

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối