Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Gốp vốn công ty mới thành lập

Các bạn chỉ giúp mình với, cụ thể: công ty mình là công ty 2 tv, vốn chử sở hữu 500tr, trong đó: 100tr là tiền mặt, 300tr xe oto còn lại 100tr là bàn ghế, máy tính.
    Vậy mình hoạch toán như thế nào?
    nếu góp vốn như vậy mình có lập sổ sách cụ thể cho các khoản góp không? có làm bảng khấu hao và làm cp gì không?

Mong các bạn chỉ gíup!

Ðề: Gốp vốn công ty mới thành lập

Góp vốn kinh doanh
    Nợ 111/ có 411= 100 triệu
    Nợ 211/ có 411= 300 triệu
    Nợ 153/ có 411=100 triệu
    +Biên bản đánh giá lại tài sản
    +Biên bảng góp vốn
    +Biên bản kiểm kê
    +Biên bản bàn giao
    Tài sản bằng tiền làm phiêu thu là đủ,tài sản bằng hiện vật bắt buộc phai sang tên đổi chủ
    Trích khấu hao và phần bổ bình thường

Chào bạn, khi công ty mới thành lập mà vốn tiền mặt như vậy là quá ít, không biết bạn kinh doanh về ngành nghề gì nhưng tiền mặt 100 như vậy k đủ chi phí cho công ty bạn đầu, ví dụ khi công ty đi vào hoạt động thì những hóa đơn đầu vào tính cả lương nếu năm đó không phát sinh doanh thu sẽ dẫn tới tiền mặt của bạn sẽ bị âm quỹ...như tôi thấy 100tr vốn tiền mặt là quá ít để dn đi vào hoạt động

Vậy bạn cho mình hỏi: Tài sản bằng hiện vật có nhất thiết phải san tên đổi chủ không? thuế có kiểm tra không?

Còn TK153 không có giấy tờ hóa đơn thì phải làm sao? vì là cá nhân nên không lấy hóa đơn nên có tính CP không?

+Biên bản kiểm kê
    +Biên bản bàn giao

Trích dẫn Gửi bởi Ketoandao
    Vậy bạn cho mình hỏi: Tài sản bằng hiện vật có nhất thiết phải san tên đổi chủ không? thuế có kiểm tra không?

Còn TK153 không có giấy tờ hóa đơn thì phải làm sao? vì là cá nhân nên không lấy hóa đơn nên có tính CP không?

Bạn ơi từ ngày 1/3/2014 không được góp vốn kinh doanh bằng tiền mặt mà?

Hi bạn.
    Vậy bạn cho tôi hỏi : 50 triệu có đủ để lập công ty kinh doanh in ấn. Cái khó của tôi bây giờ là vốn điều lệ 50 triệu .

Cảm ơn bạn

Chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi là mình mua lại 40% cổ phần quán cafe giá 58 triệu (định giá quán là 145 triệu) nhưng tổng tài sản quán thì không tới 145 triệu nhưng vì tiềm năng quán có thể thu lợi nhuận nên mình đồng ý giá này. Vậy giờ trình bày trong bảng cân đối kế toán như thế nào? Vì tổng tài sản thấp hơn tổng vốn chủ sở hữu?

Các bạn giải giúp hộ. Xin cảm ơn