Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

vốn điều lệ có phải là vốn chủ sở hữu?

các bác cho em hỏi ah,
    công ty em là công ty TNHH MTV, cty mới thành lập có vốn điều lệ là 800tr, thì số tiền đó là cty mình đăng ký thôi hay là đã có thực rồi ạ.
    trong trường hợp này em có phải ghi vào sổ sách kế toán không ạ, vì là cty mới thành lập có mình em là kt nên em chẳng biết hỏi ai cả, em mong các bác trên diễn đàn giúp em.
    em cảm ơn các bác nhiều trước.
    (các bác đừng cười em nha)

Ðề: vốn điều lệ có phải là vốn chủ sở hữu?

theo thuế thì vốn điều lệ chính là vốn chủ sở hữu trên 411
    còn thực tế các công ty khai một kiểu thực tế trả bao giờ đủ số vốn đó

Re: Ðề: vốn điều lệ có phải là vốn chủ sở hữu?

thế ạ, thế thì em sẽ định khoản số tiền đó vào sổ sách, thanhs YenNamThien nha

vậy cho em hỏi là th này hạch toán ntn ạ,
    Nợ TK ??? 800.000.000
    Có TK 411 800.000.000

Trích dẫn Gửi bởi hoasaobac12
    vậy cho em hỏi là th này hạch toán ntn ạ,
    Nợ TK ??? 800.000.000
    Có TK 411 800.000.000
    để số tiền ảo thì cho vao TK111 còn nếu ko làm theo thực tế thì treo vào công nợ 138 cho từng người góp vốn bao giờ góp vốn thì ghi tuỳ theo họ góp bằng gì rồi giảm công nợ

ôi, cảm ơn bác, có thế ,mà e không nghĩ ra

Trích dẫn Gửi bởi YenNamThien
    để số tiền ảo thì cho vao TK111 còn nếu ko làm theo thực tế thì treo vào công nợ 138 cho từng người góp vốn bao giờ góp vốn thì ghi tuỳ theo họ góp bằng gì rồi giảm công nợ
    Không được đâu bạn ah. TK 4111 phản ánh số vốn thực đã đầu tư của chủ sở hữu. Do đó, khi đăng ký vốn điều lệ nhưng các nhà đầu tư chưa thực góp thì không được ghi nhận tăng vốn chủ sở hữu. Khi nhà đầu tư góp bằng tiền, tài sản... bút toán hạch toán là:
    Nợ TK 111, 112, 211, 213, 156... / Có TK 4111 (giá trị tài sản góp)

Trích dẫn Gửi bởi tuyetl
    Không được đâu bạn ah. TK 4111 phản ánh số vốn thực đã đầu tư của chủ sở hữu. Do đó, khi đăng ký vốn điều lệ nhưng các nhà đầu tư chưa thực góp thì không được ghi nhận tăng vốn chủ sở hữu. Khi nhà đầu tư góp bằng tiền, tài sản... bút toán hạch toán là:
    Nợ TK 111, 112, 211, 213, 156... / Có TK 4111 (giá trị tài sản góp)
    cái này đi học thì thế nhưng thực tế khi quyết toán họ hay so sánh 411 với đăng ký kinh doanh có khớp ko, nếu trường hợp chưa góp hết vốn điều lệ thì phải xem ai chư góp đủ vốn điều lệ, nếu có lãi vay ngoài để kinh doanh sẽ chia đều cho những người chưa góp đủ vốn ko được tính vào chi phí nên cho vào 138 để theo dõi, chứ cái này mình ko tự nghĩ ra mà được hướng dẫn làm thế.

Trích dẫn Gửi bởi nhantran1984
    Cái nì chính xác nè, bổ sung thêm tí, nếu trên sổ sách đã góp đủ, nhưng bên cty bạn vẫn đi vay ngoài để kinh doanh, thì cái lãi đó vẫn bị loại ra khỏi chi phí hợp lý nhé!
    Cái này bạn nhầm rồi vay ngoài vẫn được tính bình thường nếu bạn làm đủ thủ tục cho nó, và nộp thuế TNCN đầy đủ là được.

vậy tiện đây các bạn cho mình hỏi nhé. công ty mình cũng vừa mới thanh lập. vốn điều lệ là 1000.000.000 nhưng mà thực tế chỉ nộp có 300.0000.000 vậy mình phải định khoản thế nào. mình cũng mới vào nghề mà. các bạn trả lời giúp mình với nhé

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối