Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    Ðề: vốn điều lệ có phải là vốn chủ sở hữu?

Trích dẫn Gửi bởi YenNamThien
    cái này đi học thì thế nhưng thực tế khi quyết toán họ hay so sánh 411 với đăng ký kinh doanh có khớp ko, nếu trường hợp chưa góp hết vốn điều lệ thì phải xem ai chư góp đủ vốn điều lệ, nếu có lãi vay ngoài để kinh doanh sẽ chia đều cho những người chưa góp đủ vốn ko được tính vào chi phí nên cho vào 138 để theo dõi, chứ cái này mình ko tự nghĩ ra mà được hướng dẫn làm thế.
    Bên thuế so sánh số dư TK 411 với Đăng ký KD là do họ quan tâm đến chi phí lãi vay phát sinh có được tính là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN hay không. Mình cũng đã đọc tham khảo nhiều forum về vấn đề ghi nhận vốn chủ sỡ hữu, và theo mình đối với kế toán, việc ghi nhận nợ phải thu (TK 138-) các thành viên chưa góp đủ vốn theo cam kết là không đúng.
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi tuyetl
    Bên thuế so sánh số dư TK 411 với Đăng ký KD là do họ quan tâm đến chi phí lãi vay phát sinh có được tính là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN hay không. Mình cũng đã đọc tham khảo nhiều forum về vấn đề ghi nhận vốn chủ sỡ hữu, và theo mình đối với kế toán, việc ghi nhận nợ phải thu (TK 138-) các thành viên chưa góp đủ vốn theo cam kết là không đúng.
    Thân!
    Cái này thì theo các thông tư hướng dẫn thì ko đâu có cả, ở các forum người ta thường nói theo hướng dẫn còn cái này do kinh nghiệm của bản thân mình và qua một số kỳ quyết toán thôi. mình cũng đã hỏi nên làm thế nào cho hợp lý mà ko sai thì được hướng dẫn như thế. vi khi thực tế làm với học trong trường nhiều khi phải tự nghĩ cách thôi. mình đã gặp một số nghiệp vụ mà ko sách nào và ở đâu hướng dẫn cả đành phải tự nghĩ mà làm, nó ko sai hạch toán mà vẫn phản ánh đúng được phát sinh và theo dõi được tình hình tài chính của doanh nghiệp thì vẫn chấp nhận nó thôi. giải thích được tại sao nó thế thì ko ai là ko công nhận cho bạn cả. vi dụ như nghiệp vụ trên nếu ban ko cho vào 138 theo dõi góp vốn nếu công ty bạn có nhiều người góp vốn thì bạn phải theo dõi ngoài thì lại ko đúng với luật kế toán,v ậy bạn chon cách nào. vừa đúng luật vừa theo dõi được quá trình góp vốn, hay là làm sai luật ko hạch toán vào sổ sách mà lại khó theo dõi.

Chào YenNamThien!
    Trong QĐ 15 hướng dẫn hạch toán có nêu một số quy định khi hach toán TK 411 như sau:
    "1. Các doanh nghiệp hạch toán vào TK 411 “Nguồn vốn kinh doanh” theo số vốn thực tế đã góp bằng tiền, bằng tài sản khi mới thành lập, hoặc huy động thêm vốn để mở rộng quy mô hoạt động của doanh nghiệp.
    2. Doanh nghiệp phải tổ chức hạch toán chi tiết nguồn vốn kinh doanh theo từng nguồn hình thành vốn. Trong đó cần theo dõi chi tiết cho từng tổ chức, từng cá nhân tham gia góp vốn."
    Như thế, rõ ràng là Chế độ kế toán có hướng dẫn về hạch toán vốn góp. Và việc theo dõi chi tiết từng đối tượng góp vốn không phải là theo dõi ngoài sổ sách kế toán.

Trích dẫn Gửi bởi nhantran1984
    Cái nì chính xác nè, bổ sung thêm tí, nếu trên sổ sách đã góp đủ, nhưng bên cty bạn vẫn đi vay ngoài để kinh doanh, thì cái lãi đó vẫn bị loại ra khỏi chi phí hợp lý nhé!
    Bạn ơi cho mình hỏi nếu vốn thực góp không bằng vốn đã đăng ký thì trong thời gian bao lâu phải góp đủ số vốn còn lại

Thế này là sao ạ? VĐề vẫn chưa ngã ngũ lắm. Cty TNHH MTV thì khi bắt đầu mở sổ sách kế toán thì vốn chủ sở hữu ghi đúng bằng vốn điều lệ ạ? Hay thực tế góp bao nhiêu thì ghi bấy nhiêu? Hay cứ góp đủ rồi treo nợ ở TK 138 ạ? Cty e thì chẳng biết góp vào bao nhiêu vì tài chính của công ty Sếp nắm hét. Cty e có vốn điều lệ 5 tỷ thì khi mở sổ sách kế toán e nên đưa vốn chủ sở hữu bằng bao nhiêu ạ? (Chỉ có tiền mặt thôi ạ)

Có một vấn đề pháp lý phát sinh trong nghiệp vụ này mà nếu chúng ta không cẩn trọng sẽ gây nên tổn thất cho các đồng sở hữu của Cty (Cty nhiều thành viên). Nếu ta ghi nhận vốn góp đúng bằng vốn điều lệ trong khi các thành viên chưa và/hoặc không góp đủ thì giả sử rằng trong trường hợp 1 trong số các thành viên Cty chưa/không góp đủ đề nghị rút vốn thì làm sao đây ? Trả lại vốn góp cho họ theo số thực góp hay số ghi sổ kế toán ? Trả lời câu hỏi này sẽ giúp ta tìm được cách hữu hiệu nhất để phản ánh vốn CSH và vốn điều lệ.

Chi phí lãi vay với lãi suất vay nhỏ hơn hoặc bằng 1,5 lần lãi suất cho vay liên ngân hàng thì được tính là chi phí hợp lý. Phần còn lại thì không được tính là chi phí hợp lý nhé

Thế nếu là công ty TNHH MTV thì góp trên sổ sách kế toán <= vốn điều lệ đều ok ? K lo vấn đề pháp lý như công ty TNHH 2 TV hoặc cổ đông...

Trích dẫn Gửi bởi hanhnguyen90
    Chi phí lãi vay với lãi suất vay nhỏ hơn hoặc bằng 1,5 lần lãi suất cho vay liên ngân hàng thì được tính là chi phí hợp lý. Phần còn lại thì không được tính là chi phí hợp lý nhé
    Phải hiểu sao về cụm từ tô đậm ?

xem lãi xuất cho vay liên ngân hàng tại thời điểm cty mìh vay. Lãi suất cho vay liên ngân hàng xem tại trang:
    Ngn hng nh n??c Vi?t Nam - The State Bank of VietNam (Ngân hàng nhà nước VN)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối