Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 51
    Ðề: Thặng dư vốn cổ phần trong VCSH

Trích dẫn Gửi bởi vietdtc
    Công ty cổ phần cáp Sài Gòn - Theo báo cáo tài chính quí II năm 2008 vừa được công bố thì thặng dư vốn cổ phần là 213,6 tỷ - vốn chủ sở hữu là 540 tỷ - nguồn http://cafef.vn/hastc/CSG-cong-ty-co-phan-cap-sai-gon.chn - nợ ngắn hạn của công ty giảm từ 187,79 tỷ xuông còn 20tỷ - ko biết có tin đc ko nhỉ ??làm ăn gì mà giỏi thế ko biết? hay lại như Bông Bạch Tuyết thì hỏng
    Cái này đâu đã đánh giá được là giỏi hay không giỏi nhỉ???? Thôi đi đá bóng đã, ai có ý kiến gì cứ nói mai haitvonline trả lời tiếp nhé.

Công ty cổ phần cáp Sài Gòn - Theo báo cáo tài chính quí II năm 2008 vừa được công bố thì thặng dư vốn cổ phần là 213,6 tỷ - vốn chủ sở hữu là 540 tỷ - nguồn http://cafef.vn/hastc/CSG-cong-ty-co-phan-cap-sai-gon.chn - nợ ngắn hạn của công ty giảm từ 187,79 tỷ xuông còn 20tỷ - ko biết có tin đc ko nhỉ ??làm ăn gì mà giỏi thế ko biết? hay lại như Bông Bạch Tuyết thì hỏng
    thặng dư vốn cổ phần là 213,6
    vốn chủ sở hữu là 540 tỷ
    Hai cái này tin
    nợ ngắn hạn của công ty giảm từ 187,79 ,tỷ xuông còn 20tỷ .Có thể tin, nhưng có thể là dấu nợ.Nhưng vấn đề không phải là chổ ấy .Vấn đề lợi nhuận hàng năm của công ty.Phương án kinh doanh của công ty trong tương lai.

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    Cái chỗ mầu đỏ thì thanhbinhtay đừng nói lung tung. cứ làm Kế toán thì ko làm được KD à. bạn nói thế chỉ là lý thuyết thôi. vấn đề đầu tư không phải cứ chỗ nào LN cao là đầu tư đâu. Vấn đề là phải xét đến hiệu quả. Mà xét đến hiệu quả thì người ta phải xét cả phần LN thu được và phần rủi ro có thể mất. Bây giờ có 1 DA nếu thành công bạn sẽ được 10tỷ, nếu ko thành công bạn đi tù. Thử hỏi có ai cứ lao vào đầu tư ko bạn. Nhớ nhé.
    Đơn nhiên là phải suy xét nhiều yếu tố,bác để ý bài viết cuả em.
    Thế anh vansi giải thích câu này

Đã rủi ro người ta sẽ không mạo hiểm đầu tư
    Rỏ ràng theo ý chủ quan của anh phải không.Với lại anh đừng ngắt ý em ra mà bắt bẽ, ý em là giải thích cho ktvien biết là rất ít khi DN để dòng tiền không luân chuyển,cho dù phải đầu tư vào dự án có rủi rỏ cao.Anh xem lại

giỏi chứ sao ko ? nợ giảm 167 tỷ đồng - ko biết lấy đâu ra mà trả nợ ? VCSH vẫn tăng - Lợi nhuận mỗi quí có vài tỷ - cả năm có 40-50 tỷ - chẳng hiểu kiểu gì nữa

Chào bạn Hải, bạn trả lời thặng dư vốn cổ phần tồn tại dưới dạng "Tiền"(dưới dạng "tiền" này có phải là tài sản trên bảng cân đối K?). Thặng dư vốn cổ phần là nguồn vốn thế bên tài sản là "Tiền" à?(tiền này k được đầu tư vào đâu hay sao?).

giỏi chứ sao ko ? nợ giảm 167 tỷ đồng - ko biết lấy đâu ra mà trả nợ ? VCSH vẫn tăng - Lợi nhuận mỗi quí có vài tỷ - cả năm có 40-50 tỷ - chẳng hiểu kiểu gì nữa
    Đúng là sau khi tôi đọc báo cáo tài chính quý 3/2008 của em CSG này thì choáng luôn.
    * Đầu tiên bàn về kết quả kinh doanh quý 1, quý 2, quý 3 trước nhé các bạn.

Thứ nhất: Doanh thu bị sụt giảm nghiêm trọng từ 323,116,612 quý 1 xuống 259,349,351 quý 2 rồi tệ nhất là 77,574,541 quý 3.

Thứ hai: Lợi nhuận thuần từ hoạt động kinh doanh cũng giảm sút tương ứng Q1: 12,138,478; Q2: 10,967,616; Q3: -743,075. Đáng chú ý là quý 3 bị lỗ nữa mới chết chứ.
    Trong khi hoạt động kinh doanh chính bị thua lỗ thì sở dĩ quý 3 có được 4,8 tỷ lợi nhuận là vì có khoảng thu nhập khác là 5,4 tỷ đồng. Chắc do kinh doanh yếu kém quá phải bán bớt tài sản để làm đẹp BCTC tránh lỗ đó mà.

* Bàn về bảng cân đôi kế toán 1 chút
    - Tài sản công ty đều sụt giảm mạnh là do các khoản đầu tư tài chính giảm mạnh: từ 228 tỷ giảm còn 88 tỷ; tiền mặt giảm mạnh: từ 17,8 tỷ giảm xuống còn 6,7 tỷ. Trong khi đó nợ ngắn hạn cũng giảm từ 187 tỷ xuống còn 20 tỷ. Như vậy có thể nói từ năm 2007 công ty dùng "thặng dư vốn cp" là 213 tỷ để đi đầu tư tài chính mà có thể là chơi chứng khoán. Đến nay tình hình kinh doanh bị khó khăn nợ ngắn hạn đến hạn phải trả buộc phải bán tháo cổ phiếu đầu tư ngắn hạn ra chi trả cho ngân hàng chứ không nó siết nợ sao.

Tạm thời phân tích sơ 1 tý, có gì tối nghiên cứu kỹ cùng bàn luận với các bác về em CSG này. Cty này nhìn báo cáo tài chính cũng ngồ ngộ và hấp dẫn đấy, cái gì cũng giảm, chỉ có mỗi đầu tư tài chính dài hạn lại tăng lên thôi:confuse1:
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    -----------------------------------------------------------------------------------------

thanhbinhtay nè, nếu CP chưa bán (DN vẫn giữ) như ý bạn ở cái dòng mầu đỏ ý thì không gọi là thặng dư vốn nhé. Ở đây ko có quy trình luân chuyển như bạn nói đâu. (dòng mầu xanh đó). thặng dư vốn CP chỉ phát sinh khi DN có hoạt động mua - ban CP và nó tồn tại ở dạng "Tiền" luôn không có chuyển từ bất kỳ cái gì sang cả.

Cái này cũng nhầm rồi. Bây giờ các BCTC phải được kiểm toán mà. Nếu mà lừa được NĐT thì phải là 1 người thật siêu đó
    Giờ mà bạn đi tin kiểm toán sao? vậy bạn nghĩ như thế nào về BBT? nó cũng có kiểm toán mấy năm đó chứ, 2 năm liền là lãi, sau đó đùng một cái thay đổi TGD thành chuyển sang lỗ, rồi rơi vào bờ vực phá sản nữa chứ.:banginvg1:

Chỉ nhìn con số nợ vào thời điểm cuối kỳ chẳng nói lên cái gì cả.
    Vì đó là nợ ngắn hạn nên có thể tình cở vào thời điểm 31/12/2007 nó rất lớn nhưng đến tháng 2/2008 nó đã sụt xuống và điều đó có tính chu kỳ vài tháng.
    Có thể thế lắm. Và có thể là chu kỳ đó không trùng khớp hẳn với chu kỳ 12 tháng của BCTC.
    Phải xem xét nó trên quá trình của nó, hoặc xem trên số ngày trả nợ.

MUONTENNGUOI --> cấp bậc 35 sao mà sao lạ thế nhờ ?? Nợ thì giảm thì phải trả - trả phải có nguồn - hoặc từ VCSH; lợi nhuận; khấu hao ... Bạn thấy ko vô lý à - nguồn trả nợ 167 tỷ đấy ở đâu ra ?

MUONTENNGUOI --> cấp bậc 35 sao mà sao lạ thế nhờ ?? Nợ thì giảm thì phải trả - trả phải có nguồn - hoặc từ VCSH; lợi nhuận; khấu hao ... Bạn thấy ko vô lý à - nguồn trả nợ 167 tỷ đấy ở đâu ra ?
    Đúng thế, nhìn vào cơ cấu tài sản và nợ của CSG là không ổn tý nào. Cái quan trọng là tìm hiểu và phân tích dòng tiền vay ngắn hạn từ cuối 2007 sẽ tài trợ cho khoản mục nào? sử dụng có hiệu quả hay không? hay là dí vào đầu tư tài chính, đầu tư tài sản cố định mà chưa có khả năng thu hồi vốn, rồi đến kỳ hạn thanh toán nợ ngắn hạn thì lấy râu ông này cắm cằm bà kia. Hiện nay vấn đề đầu tư phổ biến của các DN Việt Nam là một khi không xoay được vốn dài hạn thì đầu tư ẩu, đi vay ngắn hạn để đầu tư dự án, nhà máy,...

Trích dẫn Gửi bởi tranthai7476
    Chào bạn Hải, bạn trả lời thặng dư vốn cổ phần tồn tại dưới dạng "Tiền"(dưới dạng "tiền" này có phải là tài sản trên bảng cân đối K?). Thặng dư vốn cổ phần là nguồn vốn thế bên tài sản là "Tiền" à?(tiền này k được đầu tư vào đâu hay sao?).
    Càng đọc tôi càng không hiểu. Bạn hãy xem thật kỹ (nhớ là xem thật kỹ nhé) BCTC và cả TC doanh nghiệp nữa nhé. Tôi chưa bao giờ nghe thấy "Thặng dư vốn CP" tồn tại dưới dạng Tài sản (ngắn hạn hay dài hạn cả).

Trích dẫn Gửi bởi ktvien
    Giờ mà bạn đi tin kiểm toán sao? vậy bạn nghĩ như thế nào về BBT? nó cũng có kiểm toán mấy năm đó chứ, 2 năm liền là lãi, sau đó đùng một cái thay đổi TGD thành chuyển sang lỗ, rồi rơi vào bờ vực phá sản nữa chứ.:banginvg1:
    Tôi không hiểu sao bạn lại phát biểu thế nhỉ. Thế theo bạn thì tin vào ai. Hay khi muốn xem BCTC của 1 Cty nào đó thì đích thân bạn đến Cty đó xin xem sổ sách chứng từ. Mà nếu người ta cho bạn xem chắc gì bạn đã biết. Trường hợp bạn ví dụ chỉ là con sâu bỏ dầu nồi canh thôi.

Cũng chưa hẳn là vô lý đâu bạn. Muontennguoi nói đúng đó, cần phải xem cả 1 quá trình và xem luồng tiền ra vào như thế nào.

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối