Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 51
    Ðề: Thặng dư vốn cổ phần trong VCSH

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    Tôi không hiểu sao bạn lại phát biểu thế nhỉ. Thế theo bạn thì tin vào ai. Hay khi muốn xem BCTC của 1 Cty nào đó thì đích thân bạn đến Cty đó xin xem sổ sách chứng từ. Mà nếu người ta cho bạn xem chắc gì bạn đã biết. Trường hợp bạn ví dụ chỉ là con sâu bỏ dầu nồi canh thôi.
    Không tin vào ai cả, tin vào chính sự hiểu biết và nhận định của mình. Dĩ nhiên là cần kiểm toán nhưng không có nghĩa tin 100% vào kiểm toán, cũng có thể tin một phần vào những công ty kiểm toán có uy tín và có thương hiệu nổi tiếng hẳn hoi.

Còn BBT trường hợp bạn nói con sâu làm rầu nồi canh ư? bạn có dám khẳng định những công ty có kiểm toán rồi thì tài chính của DN đó trong sạch không? Có thể nói đây chỉ là 1 trong những trường hợp bị phát hiện, rất còn nhiều trường hợp như thế này bạn dám chắc chắn là không xảy ra nữa không?.

Trích dẫn Gửi bởi vietdtc
    MUONTENNGUOI --> cấp bậc 35 sao mà sao lạ thế nhờ ?? Nợ thì giảm thì phải trả - trả phải có nguồn - hoặc từ VCSH; lợi nhuận; khấu hao ... Bạn thấy ko vô lý à - nguồn trả nợ 167 tỷ đấy ở đâu ra ?
    Lấy từ Nợ Phải Thu chẳng hạn...

Trích dẫn Gửi bởi ktvien
    Không tin vào ai cả, tin vào chính sự hiểu biết và nhận định của mình. Dĩ nhiên là cần kiểm toán nhưng không có nghĩa tin 100% vào kiểm toán, cũng có thể tin một phần vào những công ty kiểm toán có uy tín và có thương hiệu nổi tiếng hẳn hoi.
    Thế bạn có đủ khả năng để tin vào mình không? Mà nhận định của bạn lấy cái gì để kiểm trứng là đúng nếu ko tin vào ai?:smilielol5: Bạn có chứng chỉ kiểm toán viên chưa?

Lấy từ Nợ Phải Thu chẳng hạn... --> muontennguoi --> đúng là chả biết cái gì --> còn ko phân biết đâu đc đâu là tài sản - đâu là nguồn vốn - học qua kế toán chưa thế mà lại vào đây nói nhảm thế ???

Lấy từ Nợ Phải Thu chẳng hạn... --> muontennguoi --> đúng là chả biết cái gì --> còn ko phân biết đâu đc đâu là tài sản - đâu là nguồn vốn - học qua kế toán chưa thế mà lại vào đây nói nhảm thế ???
    Ha ha ha ... Bó chiếu chú em vitdtc này luôn.
    Tổng tài sản của nó từ 922,646,960 của Quý I tụt xuống còn 561,403,654 ở Quý III nghĩa là sao hả em?

------------
    PS: ăn nói cho cẩn thận nhé em.

Nặng lời rùi bạn. Đứng nói như thế trên diễn đàn nhé. muontennguoi nói cũng có lý mà. bạn chỉ đưa ra 1 thông tin là Nợ giảm thì phải có nguồn trả. Thì nguồn này có thể lấy từ việc giảm các khoản phải thu khách hàng xuống. Bạn hãy dùng phương pháp phân tích diễn biến nguồn vốn và sử dụng vốn thì biết ngay là nó từ đâu ra.

Thế bạn có đủ khả năng để tin vào mình không? Mà nhận định của bạn lấy cái gì để kiểm trứng là đúng nếu ko tin vào ai?:smilielol5: Bạn có chứng chỉ kiểm toán viên chưa?
    Có chứng chỉ kiểm toán viên rồi làm gì nữa? dường như bạn hay khoe khoan chứng chỉ, học vị nhễ? Đối với tôi khi nhận định và phân tích về tình hình tài chính của một công ty nào đó thì tham khảo trên nhiều bình diện và tự đánh giá, phân tích theo sự hiểu biết của mình chứ không phải đi tin vào kiểm toán nhé.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Ha ha ha ... Bó chiếu chú em vitdtc này luôn.
    Tổng tài sản của nó từ 922,646,960 của Quý I tụt xuống còn 561,403,654 ở Quý III nghĩa là sao hả em?

------------
    PS: ăn nói cho cẩn thận nhé em.
    Vậy theo bạn đánh giá tình hình kinh doanh như thế nào của em nó mà tài sản từ đầu năm là 922 tỷ đến Q3 giảm xuống còn 561 tỷ?

Trích dẫn Gửi bởi ktvien
    Có chứng chỉ kiểm toán viên rồi làm gì nữa? dường như bạn hay khoe khoan chứng chỉ, học vị nhễ? Đối với tôi khi nhận định và phân tích về tình hình tài chính của một công ty nào đó thì tham khảo trên nhiều bình diện và tự đánh giá, phân tích theo sự hiểu biết của mình chứ không phải đi tin vào kiểm toán nhé.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Vậy theo bạn đánh giá tình hình kinh doanh như thế nào của em nó mà tài sản từ đầu năm là 922 tỷ đến Q3 giảm xuống còn 561 tỷ?
    Tui thì cũng thi KTV nhưng bị trượt. Bạn chưa có thì thử đi thi xem có được ko? Vấn đề phân tích và đánh giá không liên quan gì đến việc tin vào kiểm toán hay không? Tui có ví dụ thế này: Trên BCTC của DN chưa kiểm toán, LN của Cty là 10tỷ, sau khi Kiểm toán xong LN còn 5tỷ. Bạn ko tin kiểm toán? thì bạn chọn số nào để phân tích?:banghead: Hay bạn vô DN đòi xem hồ sơ, sổ sách và tự mình ngồi phân tích?

- Ý nghĩa về mặt BCTC :Thặng dư vốn cổ phần là chênh lệch tăng giảm giữa mệnh giá và giá bán khi phát hành cổ phiếu và khu mua lại cổ phiếu quỹ. Nó là vốn của tất cả các cổ đông hiện hữu tại thời điểm lập báo cáo.
    - Ý nghĩa về mặt đánh giá tình hình HĐSXKD một công ty :thặng dư vốn CP thể hiện " một phần " giá trị vô hình của doanh nghiệp.

Tui thì cũng thi KTV nhưng bị trượt. Bạn chưa có thì thử đi thi xem có được ko? Vấn đề phân tích và đánh giá không liên quan gì đến việc tin vào kiểm toán hay không? Tui có ví dụ thế này: Trên BCTC của DN chưa kiểm toán, LN của Cty là 10tỷ, sau khi Kiểm toán xong LN còn 5tỷ. Bạn ko tin kiểm toán? thì bạn chọn số nào để phân tích?:banghead: Hay bạn vô DN đòi xem hồ sơ, sổ sách và tự mình ngồi phân tích?
    Tôi đã từng nói để làm gì? mỗi người đều có một ngành nghề và mục đích khác nhau, không phải ai đi thi kiểm toán viên và có bằng kiển toán viên thì người đó là trình độ cao siêu hơn người. Còn cái ví dụ của bạn thật là nực cười, dường như bạn đam mê đơn thuần kiểm toán viên nhễ? Tôi nói cho bạn rõ, vểnh cái lỗ tai lên nghe đây.

Đối với ngành nghề kiểm toán hiểu theo cái chuẩn mực quốc tế, đạo đức nghề nghiệp thì kiểm toán là một việc tốt. Nhưng với Việt Nam thì sao? sự kiểm toán đúng nghĩa của nó có còn khách quan, độc lập, hay bị chi phối bỡi một quyền lợi nào đó. Nếu kiểm toán viên nào hay công ty kiểm toán nào có tâm có tầm có đạo đức bốc ra cái sai trái của DN để rồi ý kiến DN đó hoạt động tốt hơn, DN đó làm ăn đàng hoàng trong sạch thì đó là cái đáng quý.

Nếu bạn có giỏi, cao siêu hơn người và hơn tôi thì bạn thử đánh giá, phân tích và đưa ra kiến nghị để làm rõ cái yêu cầu của chủ topic để mọi người đáng được học hỏi. Còn ở đây không ai khoe khoan bằng cấp làm gì giữa cái dd có nhiều thành phần khác nhau. Bạn vào dd cũng để làm gì? được trao đổi học hỏi kinh nghiệm. Các bạn mới ra trường cũng vậy, họ không biết thì họ hỏi chứ không ai đã biết mà hỏi. Lúc trước bạn mới ra trường cũng vậy thôi, lớ nga lớ ngớ như mọi người vậy chứ có khác gì đâu.

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối