Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

hạch toán vốn góp của cty mới thành lập

Các anh chị cho em hỏi trường hợp này với ạ : cty em mới thành lập, là cty TNHH, thành viên góp vốn chưa góp đủ số vốn góp theo đky ( vì theo Luật DN quy định thời hạn tối đa 36 tháng mới phải góp đủ số vốn cam kết ), anh giám đốc chỉ tạm ứng 1 số tiền chi tiêu lặt vặt của cty, vậy e định khoản số vốn góp này như thế nào ạ
    Nợ 138 : số tiền thực tế góp đúng ko ạ
    Có 411
    Nhưng giám đốc mới ứng 10 tr để chi tiêu ban đầu thui ạ

Mong các anh chị hướng dẫn , vì em học kế toán nhưng giờ mới làm thực tế, lại kiêm nhiệm tất cả các công việc nên còn nhiều bỡ ngỡ ạ

Ðề: hạch toán vốn góp của cty mới thành lập

Bạn định khoản như thế này nhé
    Khi giám đốc góp số vốn thực tế bạn hạch toán:
    Nợ 111:
    Có 411
    Số vốn góp còn thiếu bạn ghi nhận
    Nợ 138
    Có 411

như vậy tổng số dư có tk 411 vẫn thể hiện tổng vốn góp theo đăng ký KD của cty nhỉ, thanks bạn nhé

Đúng rồi đó bạn ạ. Bạn hạch toán N111/c411 số tiền đã góp. số còn lai N138/c411. Ngoài ra bạn xem giám đốc góp vốn bằng hình thức nào nữa. Có khi đã góp vốn bằng tscđ, hàng hóa...

Góp vốn bằng gì thì bạn hạch toán vào tk tương ứng
    N111, 112, 211,156,...
    C411
    Còn phần thiếu thì bạn cứ cho vào
    N138
    C411
    Sau này góp vốn bạn lại hạch toán tiếp thế thui.

cho mình hỏi thêm, vì là cty thương mại, nên tscd cũng có ít : ví dụ góp vốn = máy tính, xe ô tô : thì để tính được chi phí khấu hao vào CP hợp lệ thì mình phải có các giấy tờ gì kèm theo vậy ?? và có phải chuyển sang tên cty giấy tờ xe ô tô ko ?

Tất cả phải có HĐ.
    Còn xe ôtô đã có thì phải sang tên công ty, mới hợp lệ.

Trích dẫn Gửi bởi ketoan68
    Góp vốn bằng gì thì bạn hạch toán vào tk tương ứng
    N111, 112, 211,156,...
    C411
    Còn phần thiếu thì bạn cứ cho vào
    N138
    C411
    Sau này góp vốn bạn lại hạch toán tiếp thế thui.
    Như này có nghĩa là tại thời điểm lập BCTC cuối năm thì tổng tài sản và tổng nguồn vốn của mình đúng bằng vốn điều lệ hoặc lớn hơn nếu có lãi.
    Mà Bảng cân đối kế toán là phản ánh tại thời điểm lập báo cáo. Như vậy, tại thời điểm lập báo cáo tổng nguồn vốn này đâu phản ánh đúng đâu, mình đã góp được từng ấy đâu.
    Lúc đầu mình cũng định ghi như vậy nhưng thấy không ổn lắm nhưng k dám ghi nữa.

ĐK như bạn trên nói là đúng rồi. Nguyên tắc là Tổng tài sản = Tổng nguồn vốn. Khi lập bảng CĐ số vốn góp chưa đủ được treo ở tk 138, mặc dù vốn mình chưa góp đủ nhưng sẽ thu số vốn đó trong thời hạn quy định. Khi nhìn bảng BCTC người xem nhìn tổng thể để thấy được tình hình tài chính của DN chứ không chỉ nhìn vào nguồn không thôi. Và làm như thế nó vẫn phản ánh đúng.

Trích dẫn Gửi bởi yenloan1511
    ĐK như bạn trên nói là đúng rồi. Nguyên tắc là Tổng tài sản = Tổng nguồn vốn. Khi lập bảng CĐ số vốn góp chưa đủ được treo ở tk 138, mặc dù vốn mình chưa góp đủ nhưng sẽ thu số vốn đó trong thời hạn quy định. Khi nhìn bảng BCTC người xem nhìn tổng thể để thấy được tình hình tài chính của DN chứ không chỉ nhìn vào nguồn không thôi. Và làm như thế nó vẫn phản ánh đúng.
    Vậy thì mình lại làm sai rồi. Thank bạn nha!
    Bạn cho mình hỏi là: đối với công ty TNHH sau 36 tháng mà vẫn chưa góp đủ vốn thì mình phải hạch toán thế nào nếu họ không muốn đăng ký lại?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối