Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thay đổi chủ sở hữu công ty

Công ty mình là CÔNG TY TNHH 2TV trở lên,từ 2010 đến 30/09/2015 là do người khác đứng tên làm Giám Đốc với vốn 200 triệu của 03 thành viên A,B,C ,sang tháng 10/2015 Công ty mình thay Giám Đốc và vốn là 2 tỷ với 05 thành viên khác hoàn toàn công ty cũ ,tên Công ty và mã số thuế ko thay đổi,chỉ thay đổi địa chỉ Thuế,mình tham khảo cả nhà những thủ tục và giấy tờ cần thiết để lưu giữ về sau này là gì? Mình hạch toán vốn điều lệ như thế nào cho đúng ?Mong cả nhà góp ý,thanks.

:too_sad:

Trích dẫn Gửi bởi chuotmiu39
    Công ty mình là CÔNG TY TNHH 2TV trở lên,từ 2010 đến 30/09/2015 là do người khác đứng tên làm Giám Đốc với vốn 200 triệu của 03 thành viên A,B,C ,sang tháng 10/2015 Công ty mình thay Giám Đốc và vốn là 2 tỷ với 05 thành viên khác hoàn toàn công ty cũ ,tên Công ty và mã số thuế ko thay đổi,chỉ thay đổi địa chỉ Thuế,mình tham khảo cả nhà những thủ tục và giấy tờ cần thiết để lưu giữ về sau này là gì? Mình hạch toán vốn điều lệ như thế nào cho đúng ?Mong cả nhà góp ý,thanks.
    Trường hợp bạn nêu phải kê khai và nộp thuế TNCN từ chuyển nhượng vốn (nếu có lợi nhuận) - Lưu ý khi chuyển nhượng vốn góp nên chuyển khoản, không thì sau này cán bộ thuế có thể ấn định lại giá chuyển nhượng.

Nộp hồ sơ
    • Nơi nộp hồ sơ khai thuế: Đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp là cơ quan thuế trực tiếp quản lý doanh nghiệp
    • Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế: Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười) kể từ ngày chuyển nhượng vốn, rút vốn, giải thể doanh nghiệp.
    • Thời hạn nộp thuế: Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.
    Hồ sơ thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp:
    • Tờ khai thuế thu nhập cá nhân mẫu số 12/KK-TNCN.
    • Bản chụp Hợp đồng góp vốn
    • Tài liệu xác định trị giá vốn góp theo sổ sách kế toán, hợp đồng mua lại phần vốn góp trong trường hợp vốn góp do mua lại.
    • Bản chụp các chứng từ chứng minh chi phí liên quan đến việc xác định thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng vốn góp và cá nhân ký cam kết chịu trách nhiệm vào bản chụp đó.
    • Cơ quan thuế lập thông báo số thuế phải nộp mẫu số 12-1/TB-TNCN.
    Bạn tham khảo và thực hiện nhé

:khoc: