Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13
    Ðề: Hạch toán Hoa hồng đại lý

vay làm kế toán theo QĐ 15 thì sao hả các bạn ?

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Ðề: Hạch toán Hoa hồng đại lý

Nếu là chiết khấu thanh toán thì đưa vào TK 515 chứ không phải 711 - dùng cho chiết khấu thương mại.

Khi công ty bạn nhận làm đại lý cho một nhà cung cấp nào đấy (có hợp đồng làm đại lý hẳn hoi) thì cty bạn phải bán đúng giá do nhà cung cấp đưa ra và doanh thu mà cty bạn nhận được đó là hoa hồng đại lý bán đúng giá.

Theo như tình huốn bạn đưa ra thì cty bạn không phải là Đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng cho nhà cung cấp trên mà nó chính là hình thức mua đứt bán đoạn và số tiền mà cty bạn được hưởng lúc này có thể là chiết khấu thương mại hoặc chiết khấu thanh toán. Bạn tìm hiểu lại xem nó là khoản chiết khấu nào để hạch toán cho đúng bạn nhé.
    Cho mình hỏi với ak: Bên mình có 1 bạn nhận đại lý, bán đúng giá hưởng %. trong tháng bạn có báo bán hàng và ứng lại 1 phần hoa hồng. Đến cuối tháng mình mới tổng hợp, tính tổng hoa hồng phải trả. Vậy mình muốn hỏi là khi bạn ý ứng lại hoa hồng ý thì mình phải hạch toán thế nào, và cuối tháng khi thanh toán hh nữa.

trường hợp của công ty mình là như thế này 1 bộ sản phẩm là 3880000 bên mình giao 22bộ tổng tiền là 85360000 hoa hồng 15% là 40456350 mà trên hóa đơn đầu ra là đơn giá 1 bộ là 5718000 tổng tiền là 125796000 vậy mình phải hạch toán như thế nào?

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12