Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 34
    Ðề: Vấn đề tránh thuế TNDN !

Thầy nào lại dạy trò cách trốn thuế thía này! thế này thì nhà nước ta chỉ có ngồi khóc mất thui.......

bạn nói chuẩn rồi , nhưng họ xuất cho mình thế thì họ lại mua đầu vào như mình mua để giảm doanh thu xuống thôi . ko cần đi ăn và tiếp khách người ta vẫn đi mua hóa đơn tiếp khách . cty bạn có nhu cầu mua thì PM mình nhé .

Theo cá nhân tôi thấy hiện tại các doanh nghiệp đúng là như vậy. Vì thực ra mình mất tiền nếu được lấy hóa đơn thì cũng là hợp lý. Những trường hợp viết chênh hoặc khai khống hay khai thêm nhân sự để lấy chi phí cho doanh nghiệp hầu hết là ở các DN vừa và nhỏ, và các cty thương mại. Nếu ko làm vậy đến khi làm báo cáo tài chính DN chắc phá sản vì đóng thuế mất.

Trích dẫn Gửi bởi svngheo
    Chào mọi người. Hiện e đang là sv. Hôm bữa trong lớp e có nghe thầy e nói mình có thể tránh thuế TNDN bằng cách ghi hóa đơn khống. Ví dụ như dắt đối tác đi ăn nhà hàng hết 1tr thì có thể kêu nhà hàng ghi hóa đơn 2 tr ( cty có wen thân với nhà hàng ) , vậy là giúp tăng chi phí lên thêm 1 tr => giảm thuế TNDN của cty. Nhưng như vậy thì sẽ làm tăng DT của nhà hàng, khác gì cty bắt nhà hàng đóng thuế giùm mình , phải k mọi ng ? Vậy trong TH này mình cần đưa thêm tiền cho nhà hàng k , và đưa bao nhiu ? Àh, thêm 1 điều nữa, khi xuất hóa đơn vậy thì nhà hàng phải đóng VAT 10%và thuế TNDN 25% trên hóa đơn phải k ạ?
    Hix, e làm văn dở, k bit viết vậy mọi ng có hỉu k ! Hix, mong nhận được giải đáp sớm. Thanks mọi ng nhìu lắm
    Ủng hộ phương pháp dạy học thế này, HV TC có những thầy như thế chắc hẳn sẽ có 1 trường Havard đúng nghĩa tại VN.
    Chả hiểu các bác biết những j về kế toán mà cho đây là ghi khống với chả trốn thuế.... Các bác này mà làm kế toán chắc các DN việt nam phá sản hết mất.

Trích dẫn Gửi bởi mr.long
    Theo cá nhân tôi thấy hiện tại các doanh nghiệp đúng là như vậy. Vì thực ra mình mất tiền nếu được lấy hóa đơn thì cũng là hợp lý. Những trường hợp viết chênh hoặc khai khống hay khai thêm nhân sự để lấy chi phí cho doanh nghiệp hầu hết là ở các DN vừa và nhỏ, và các cty thương mại. Nếu ko làm vậy đến khi làm báo cáo tài chính DN chắc phá sản vì đóng thuế mất.
    Theo mình thì cty lãi ít thì đóng thuế ít, lãi nhiều thì đóng thuế nhiều. Ít có cty nào vì đóng thuế mà phá sản. Mà phá sản chỉ vì kg bán được hàng, phá sản vì quản lý kém hiệu quả, không có chính sách, chiến lược đúng đắn bạn ah.

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Theo mình thì cty lãi ít thì đóng thuế ít, lãi nhiều thì đóng thuế nhiều. Ít có cty nào vì đóng thuế mà phá sản. Mà phá sản chỉ vì kg bán được hàng, phá sản vì quản lý kém hiệu quả, không có chính sách, chiến lược đúng đắn bạn ah.
    nhầm rùi bạn ạ, công ty lãi ít nhưng chi phí không hợp lý thì lột sạch đồ mà nộp thôi

Trích dẫn Gửi bởi ptx309
    nhầm rùi bạn ạ, công ty lãi ít nhưng chi phí không hợp lý thì lột sạch đồ mà nộp thôi
    Lột sạch đồ thì có khi mấy anh thuế trả lại đồ không lấy đâu

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Lột sạch đồ thì có khi mấy anh thuế trả lại đồ không lấy đâu
    Các Ổng chỉ lấy mí E kế xinh đẹp thui, lấy người chứ quyết ko lấy đồ.:181:

Trích dẫn Gửi bởi denuidv
    Các Ổng chỉ lấy mí E kế xinh đẹp thui, lấy người chứ quyết ko lấy đồ.:181:
    hix, đúng là dê núi thành tinh. Chỉ thế là nhanh!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi re12a1lx0104
    Đó là bạn nghĩ như vậy thôi!
    Chứ DN nào muốn phát triển lâu dài và ngày càng nâng cao vị thế của mình thì họ sẽ luôn làm ăn đúng đắn!
    Hãy cùng nhau làm cho đất nước phát triển chứ không phải là 1 vài cá nhân phát triển!
    Chúc mọi người có những bước đi đúng đắn!
    Đừng vì tiền mà bán tâm hồn cho quỷ!
    Lại hô hào kiểu phong trào. Xã hội bi h toàn làm ăn chộp giật, đến các quan quản lý nhà nước còn chộp giật nhưng đc gắn với cái từ mỹ miều là "tư duy nhiệm kỳ", "lợi ích nhóm". Nói thật ra ko vì tiền thì chả ai đi làm làm gì, kể cả làm quản lý nhà nước lẫn làm thuê cho Doanh nghiệp.
    Góc độ thứ nhất: doanh nghiệp mở ra làm ăn ko có lãi thì mở làm gì? Chúng ta là ng làm thuê, ăn cây nào thì rào cây đó. Đi ngược lại 2 tính chất này thì ta là ng về quê chăn gà đầu tiên, cũng chả có cơ hội mà vào nhà đá nghỉ mát đâu.
    Góc độ thứ 2: xét về hiệu quả xã hội. Thà để doanh nghiệp trốn 1 ít thuế, nhưng tạo công ăn việc làm cho hàng chục, hàng trăm, hàng ngàn lao động thì Nhà nước vẫn xét đến điều đó. Cái này ko phải vì tiền nhá, nói như đồng chí mới là vì tiền mà kìm hãm sự phát triển của xã hội đó.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối