Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Xác định doanh thu của công ty xây dựng.

Kế toán cũ ghi nhận : Nợ 11212 : 10.302.839.441
    Có 131 : 9.366.217.674
    Có 3331 :936.621.767
    Khoản tiền thầu chính tạm ứng cho công ty em. Bên em nhận tiền vào tháng 10 năm 2014. Khi đó công trình chưa nghiệm thu lần nào cả. Và bên em cũng xuất hóa đơn trị giá là : 10.302.839.441. Trong BCTC thể hiện là chưa có doanh thu năm 2014. Chỉ nộp thuế GTGT thôi ạ. Kế toán cũ cũng chưa nộp thuế vãng lai. Mà nộp hết thuế tại trụ sở chính. (Cty em ở HÀ NỘI. Công trình ở Long An)
    Vậy các bác giúp em với. Có phải là kế toán cũ đã ko ghi nhận doanh thu là đúng ( thấy bảo có công văn hỏi cục thuế mới ko ghi nhận doanh thu như thế, nhưng hiện tại e chưa thấy công văn trả lời nào của cục thuế cả :-(().

Em hóng.
    Nhưng thắc mắc sao chưa có doanh thu lại xuất hoá đơn, đã xuất hoá đơn thì phải ghi nhận doanhthu chứ nhỉ

có a c nào giúp e ko ạ?

Trích dẫn Gửi bởi rely
    Em hóng.
    Nhưng thắc mắc sao chưa có doanh thu lại xuất hoá đơn, đã xuất hoá đơn thì phải ghi nhận doanhthu chứ nhỉ
    đấy. mình cũng đang muốn hỏi cái đó mà. Mình mới vào làm ở cty từ tháng 3. Kế toán trước ghi nhận như thế bạn ah.

CĐT tạm ứng thì chỉ ghi nợ 112, có 131 thôi. Sau mỗi lần thanh toán thì xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu rồi giảm tạm ứng. Không xuất hóa đơn cho tiền CĐT tạm ứng cho nhà thầu nhé