Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Hoá đơn đầu ra quá kỳ kê khai, mong mọi người giúp đỡ

Mình có vấn đề như này mong mọi người cho mình hướng giải quyết
    Trong quý 2 và quý3 bên mình có phát sinh doanh thu ngoài do không phải trong ngành nghề kd nên mình k thể viết hoá đơn. Mình vẫn viết phiếu thu và kê khai TNDN tạm tính. Nhưng hiện tại là quý 4, giờ em muốn lập hoá đơn đầu ra cho doanh thu đã kê khai mà chưa viết hoá đơn trong quý 2 và quý3. Thì em làm như thế nào để đúng luật. Tránh trường hợp khi bị kt thì sẽ bị phạt vì không xuất hoá đơn ạ.
    em cảm ơn.

Trích dẫn Gửi bởi lesly_tung
    câu hỏi của bạn hơi rối á, cụ thể tý nữa dc không bạn

Trích dẫn Gửi bởi lesly_tung
    câu hỏi của bạn hơi rối á, cụ thể tý nữa dc không bạn
    Quý 2 và quý 3: bên mình có doanh thu không trong ngành đkkd. Trong 2 quý này mình vẫn kê doanh thu này vào TNDN tạm tính. Giờ quý 4 Mình muốn viết hoá đơn đầu ra cho doanh thu quý 2 và quý3 kia để tránh trường hợp thuế phạt.Giờ mình phải làm thế nào? Bạn giúp mình với

Trích dẫn Gửi bởi bangkhoc
    Nhưng mình đã kê khai thuế tạm tính rồi. Nên giờ mình mới phải làm sao để lập đc hoá đơn bổ sung đầu ra ý. Nếu mình bảo là viện trợ tài trợ thì mình lại sửa lại 1 loạt phiếu thu, do dấu của mình có sự thay đổi nên nếu thay đổi phiếu thu sẽ dẫn đến thay đổi dấu. => Thuế họ sẽ thắc mắc =.=
    Nếu mà chỉ thu bằng tiền mặt thì chẳng sao cả, bạn bỏ hết đi khỏi hạch toán, chỉ là thếu tạm tính thôi mà, coi như mình đóng dư thếu ra.Rồi khi nào quyết toán cuối năm mình giảm lại.Thếu mà kiểm tra chỉ đối chiếu quyết toán cuối năm thôi.

Trích dẫn Gửi bởi taidang153
    Nếu mà chỉ thu bằng tiền mặt thì chẳng sao cả, bạn bỏ hết đi khỏi hạch toán, chỉ là thếu tạm tính thôi mà, coi như mình đóng dư thếu ra.Rồi khi nào quyết toán cuối năm mình giảm lại.Thếu mà kiểm tra chỉ đối chiếu quyết toán cuối năm thôi.
    :lanhwazi: bên mình bị lỗ nên bị soi!! mà cho mình hỏi ví dụ phiếu chi 1 xong phiếu chi 5 liệu khi quyết toán thuế có thắc mắc không bạn? Bên mình đổi dấu rồi nên mình mấy ngại. Còn dấu cũ thì mình k xoắn gì hết @@!

chuẩn đó bạn à, thuế nhu nhập doanh nghiệp chỉ tạm tính thôi, ko sao cả chủ yếu cuối năm điều chỉnh là được

Trích dẫn Gửi bởi Hoaiduong86
    chuẩn đó bạn à, thuế nhu nhập doanh nghiệp chỉ tạm tính thôi, ko sao cả chủ yếu cuối năm điều chỉnh là được
    :taichi: tại lỗ quá nên phải để các khoản ý ra ánh sáng đó bạn ạ :03::031:

theo mình thì biết : Chỉ xuất hoá đơn đối với các hàng hóa đã được đăng ký kinh doanh, còn doanh thu hàng hóakhông đăng kí không xuất hóa đơn
    Vậy nên nếu là doanh thu thì ghi nhận vào TK:711 và chi phí liên quan vào TK: 811.

mình chỉ biết vậy... chia sẻ với chủ topic

Trích dẫn Gửi bởi chihang
    theo mình thì biết : Chỉ xuất hoá đơn đối với các hàng hóa đã được đăng ký kinh doanh, còn doanh thu hàng hóakhông đăng kí không xuất hóa đơn
    Vậy nên nếu là doanh thu thì ghi nhận vào TK:711 và chi phí liên quan vào TK: 811.

mình chỉ biết vậy... chia sẻ với chủ topic
    ưm mình biết vaajy nhưng chị quản lý thuế chỗ mình bắt mình phải xuất hoá đơn không có trong đăng ký kinhdoanh ==" chả hiểu bà ý nghĩ gì nữa

Trích dẫn Gửi bởi bangkhoc
    ưm mình biết vaajy nhưng chị quản lý thuế chỗ mình bắt mình phải xuất hoá đơn không có trong đăng ký kinhdoanh ==" chả hiểu bà ý nghĩ gì nữa
    Nếu chị đó nói vậy thì bạn làm cái công văn hỏi chi cục thuế của bạn là cty em phát sinh doanh thu kinh doanh mặt hàng không có đăng ký kinh doanh thì có được xuất hoá đơn.Câm công văn trả lời của thuế rồi hẳn làm theo.Chứ bạn nghe chị đó mà không có ai xác nhận mốt thuế nó phạt rồi lấy gì làm bằng chứng.

Nếu chị đó nói vậy thì bạn làm cái công văn hỏi chi cục thuế của bạn là cty em phát sinh doanh thu kinh doanh mặt hàng không có đăng ký kinh doanh thì có được xuất hoá đơn.Câm công văn trả lời của thuế rồi hẳn làm theo.Chứ bạn nghe chị đó mà không có ai xác nhận mốt thuế nó phạt rồi lấy gì làm bằng chứng.
    Um... khi giải trình bà ý cứ bảo là có vào là có ra. Mình bảo bên em không có ngành nghề đó sao xuất == rồi bà ý vẫn câu đó có vào rồi có ra :saywat: Mà tiện thể cho mình hỏi. Ví dụ như bên mình được các cá nhân người nước ngoài khi tới VN thăm quan, bên mình có cho nhân viên đi giúp đỡ. Khi họ về nước họ cho tiền( gọi là tiền cảm ơn) thì bên mình cần giấy tờ gì để chứng minh! Vì khi ngta cho tiền xong thì cũng chả có ký tá gì hết

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối