Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Xuất hóa đơn từng giai đoạn trong xây dựng

Chào các anh chị tiền bối. Em có vấn đề muốn nhờ các anh chị giúp đỡ. Cty em có công trình quyết toán làm 2 lần, lần 1 theo sổ sách quyết toán thì số tiền bên A phải trả cho bên em là 800 triệu, nhưng đến bây giờ bên em mới nhận được khoảng 600 triệu thôi. Bên A yêu cầu bên em viết hóa đơn, thì chắc là em chỉ viết hóa đơn 600 tr thôi, nhưng mà nội dung viết thế nào thì các anh chị giúp em với. Vì theo em biết, nếu đúng quy định thì sẽ phải viết là 800 tr kèm theo hồ sơ quyết toán. Còn nếu viết 600 tr thì phải làm 1 bộ hồ sơ quyết toán khác với tổng số tiền 600 tr. Mà như thế sẽ rất lằng nhằng và khó làm. Nên em đang bị mắc anh chị ah, anh chị ai có kinh nghiệm giúp em với !

---------- Post added at 10:05 ---------- Previous post was at 09:51 ----------

Anh chị nào biết giúp em với, em đang cần gấp ah

Ðề: Xuất hóa đơn từng giai đoạn trong xây dựng

Công ty bạn xây dựng hả? Có hợp đồng xây dựng không? Giá trị hợp đồng xây dựng bao nhiêu? Và 2 bên đã quyết toán chính xác là bên đối tác bắt buộc phải chuyển cho bên bạn là 800 triệu nhưng đối tác chuyển có 600 triệu có nghĩa là đối tác còn nợ bên công ty bạn là 200 triệu đúng không? Sau này đối tác sẽ chuyển cho công ty bạn thêm 200 triệu nữa?

Ko nói đến chuyện hoa hồng ngầm anh nhé. Có ngầm thì mình cũng phải lấy tiền rồi gửi lại sau chứ. Chỉ là họ ko thanh toán theo đúng tiến độ cho bên em, giờ căn cứ để em xuất hóa đơn đấy ko có anh ah

Tôi nghỉ bạn sớm muộn gì cũng xuất hóa đơn. Nhưng xuất liền bay giờ 800 triệu thì thiệt cho bên bạn quá nhưng đúng luật. Theo tôi bạn xuất hóa đơn tạm ứng lần 1 là 600 triệu. Còn cái quyết toán bạn cứ làm nhưng để trống ngày. Khi nào họ chuyển xong 200 triệu bạn xuất thêm hóa đơn 200 triệu gọi là thanh toán lần 2 quyết toán công trình 200 triệu. Bạn ghi ngày quyết toán trùng ngày hóa đơn luôn. Thuế có hỏi thì bạn cứ giải trình có vài hạn mục nhỏ tuy làm xong công trình nhưng còn trong giai đoạn kiểm tra nên chưa thể quyết toán được. Một thời gian sau thấy chạy tốt mới quyết toán.

Cảm ơn anh! Nhưng mà vấn đề là ngày quyết toán đã điền hết rồi anh ah, hồ sơ quyết toán đã làm hết rồi, nhưng bên A chỉ xuất có 600 thôi, ko xuất đủ 800. Thế nên em mới thấy khó anh ah, trong tuần này em phải xuất rồi, anh xem có cách nào giúp em với

Chắc bạn pải gọi điện thương lượng lại với KH thôi, chứ ngày quyết toán đã xong hết rồi còn điền cả ngày nữa thì bạn pải xuất hóa đơn theo số quyết toán, chứ ko pải là theo số tiền KH trả cho bên bạn.

Trích dẫn Gửi bởi anhkiet_sb
    Cảm ơn anh! Nhưng mà vấn đề là ngày quyết toán đã điền hết rồi anh ah, hồ sơ quyết toán đã làm hết rồi, nhưng bên A chỉ xuất có 600 thôi, ko xuất đủ 800. Thế nên em mới thấy khó anh ah, trong tuần này em phải xuất rồi, anh xem có cách nào giúp em với

Bên A là Nhà nước, nên họ không xuất hết, chỉ xuất khoảng 70-80% thôi, thế mới khó. Giờ lại thay nhân sự, người vẫn làm vs bên em thì lại chuyển công tác, người khác vào thì khó. Thế nên bí quá anh chị ah, ko biết sao cho hợp lý nữa.