Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Nhờ các bạn giúp mình về hàng bán bị trả lại

Trong tháng 7, cty mình các bán hàng cho 1 cty,mình đã xuất hóa đơn và báo cáo thuế GTGT rồi.Giờ họ nói vì sử dụng không hiệu quả nên thỏa thuận cty mình trả lại hàng.Giờ cách xử lý đơn giản nhất mình muốn lập biên bản hủy hóa đơn đó nhận lại hàng và báo cáo thuế tháng 8 mình điều chỉnh Doanh thu và thuế GTGT.Mình làm vậy có được không?, cơ quan thuế có chấp nhận không?.Hay là phải yêu cầu bên mua xuất hóa đơn trả hàng lại cho cty mình.Giúp mình với nha.Mình cảm ơn nhiều.

Ðề: Nhờ các bạn giúp mình về hàng bán bị trả lại

cái này theo e thì lâp biên bản bàn giao lại hàng bán bị trả
    khi đó chị sẽ hạch toán giảm tiền hay phải thu và giảm vat đầu ra: nợ 531/nợ 333/có 111,112,131 sau đó cuối kỳ kết chuyển nợ 511/có 531 :gaitai: k biết như vậy có chuẩn k ạ?

Cảm ơn bạn nha, trường hợp đó thì bên mua phải xuất hóa đơn trả hàng lại cho cty mình.Giờ đơn giản hơn họ muốn cty mình lập biên bản hủy hóa đơn chứ cty họ không xuất hóa đơn lại.Mình không biết làm vậy hợp pháp không, lập biên bản hủy hóa đơn trong trường hợp này được không.Giúp mình với nha.

Bạn y/cầu bên mua xuất hóa đơn hàng trả lại , kho tiến hành làm bb hủy HĐ được đâu bạn àh , trừ trường hợp thuế đồng ý , bạn phải hạch toán lại bút toán hàng bán trả lại dựa vào hóa đơn xuất trả lại mà , và đó còn làm căn cứ để làm điều chỉnh giảm thuế nữa...