Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Hoach toan ứng trước tiền của khách hàng

Các anh chị ơi cứu em với.

Em mới làm báo cáo tài chính một năm nên chưa có kịnh nghiệm, mình đã làm BCTC 2012. Giờ mình mới phát hiện ra số tiền "ứng trước của người mua" vẫn còn treo trên bảng cân đối kế toán 2012.
    Là như vậy. Khách hàng đặt cọc tiền hàng, mình ghi :
    N112, C 1312,
    Khi xong hàng hóa, mình xuất hóa đơn và lại ghi:
    C 511
    N 1311
    Mình quên không hoạch toán là : C511, N1312 nên giờ mới bị dư bên tài khoản 1312 số tiền ứng đó.
    Giờ đã qua năm 2013, mình phải xử lý số tiền "ứng trước của người mua" này như thế nào giờ, cứu em với. Đừng nói em phải làm lại báo cáo tài chính nhé. Xếp em đuổi việc em luôn đó. Tại tay nghề em yếu quá
    Cám ơn cả nhà.

Ðề: Hoach toan ứng trước tiền của khách hàng

có sao đâu, BCTC cũng chỉ ghi nhận TK mẹ 131. vẫn là công nợ của 1 khách hàng. nên số cuối công nợ của khách hàng đó vẫn cân. nên vẫn có thể điều chỉnh năm trước mà. Ko thì năm nay điều chỉnh lại N1312/C1311 ghi chú nó ra điều chỉnh công nợ, cũng ok.

Vậy hả ATG_GT. vậy mình làm 1 bút toán đó cho nhiều khách hàng luôn có được không, Vì có tới 5 khách hàng bị vậy luôn. Vậy là mình chỉ cần làm 1 bút toán cho tổng tiền luôn hả bạn

Nếu chia khách hàng theo mã để quản lý thì chia riêng ra làm thôi
    còn nếu k có mã thì gôp chung làm , chỉ cần cân số là đc

mình vẫn treo khoản ứng trước của KH từ năm trước sang năm sau mà....có sao đâu tại vì tài khoản 131 là tài khoản lưỡng tính có thể có số dư bên nợ và cũng có thể có số dư bên có mà...

Điều chỉnh công nợ theo hóa đơn số ngày tháng năm
    Nợ 1312/ Có 1311 = chi tiết theo nghiệp vụ
    Nếu cẩn thận hơn nữa làm cái BIÊN BẢN ĐỐI CHIẾU CÔNG NỢ VỚI KHÁCH HÀNG hai bên ký tá đầy đủ sau này thuế vào lấy đó làm bằng chứng ngoại phạm

Trích dẫn Gửi bởi thanhnga51
    Vậy hả ATG_GT. vậy mình làm 1 bút toán đó cho nhiều khách hàng luôn có được không, Vì có tới 5 khách hàng bị vậy luôn. Vậy là mình chỉ cần làm 1 bút toán cho tổng tiền luôn hả bạn
    cũng được, vì thực tế đã chi trả, cân đối công nợ roài, bạn ghi nhận nhầm TK con thui nên lệch ra ở TK chi tiết. Còn Tk mẹ tại công nợ vẫn cân mà.