Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Ghi nhận doanh thu công trình xây dựng (Gấp)

Dear all,
    Công ty mình làm bên lĩnh vực xây dựng. Có một công trình khởi công từ T09 đến T12 hoàn thành. Đã làm biên bản nghiệm thu. Bên mình xuất hóa đơn cho bên kia theo từng đợt căn cứ vào số tiền họ thanh toán (không khớp Hợp đồng). Nhưng qua T01 rồi bên kia vẫn chưa TT hết nên mình chưa viết hóa đơn. Vậy mình phải ghi nhận doanh thu theo hợp đồng hay theo hóa đơn đra của mình???
    Thanks so much !

Ðề: Ghi nhận doanh thu công trình xây dựng (Gấp)

cái này bạn phải xuất hóa đơn ngay khi công trình hoàn thành nghiệm thu. Bạn ko được để đến khi nào bên kia trả tiền rồi bạn mới xuất là sai. Bên mình mới quyết toán xong, thuế ko chịu. Thuế nói khi công trình đã nghiệm thu thì phải xuất hóa đơn cho dù bên kia có thanh toán hay không thanh toán. Nếu bên kia ko thanh toán thì bạn đưa vào công nợ. Sau vụ đó thuế yêu cầu bên mình phải đẩy doanh thu về đúng năm đó và bị phạt nữa đó bạn

bạn ngoctra ơi, cho mình hỏi là: Ctrinh bên mình thì hoàn thành được khoảng 90% rồi, và bên chủ đầu tư (thuộc vốn ngân sách nhà nước) cũng đã chuyển thanh toán được 90% rồi, họ cũng ko yêu cầu bên mình phải xuất hóa đơn bây giờ. Mình muốn hỏi là trong trường hợp này mình xuất hóa đơn tương ứng với số tiền đã nhận được thì có hợp lý không (vì ko có BB nghiệm hoàn thành gì cả) và nếu ko xuất thì có làm sao ko bạn?

Có thanh lý là phải xuất hóa đơn , ngày thanh lý bằng hoặc trc ngày hóa đơn vài ngày... lâu quá là bị phạt đó bạn.....