Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Tổng doanh thu âm

Tổng doanh thu âm

Em xin chào các men, lâu lắm rồi mới có thời gian vào đây ạ. Đầu năm mới chúc cả nhâmnhj- Hạnh- Đạt.

Nhân tiện cho em hỏi chút . Em có gặp 1 vấn đề thấy Tổng doanh thu âm . Doanh thu thuần mà âm thì k nói làm gì, nhưng đây Tổng DT âm, nếu âm thì nó thuộc trường hợp nào ạ? tại sao lại âm. xin cả nhà góp ý kiến cho em với a

Ðề: Tổng doanh thu âm

chuyện lạ nhỉ, nếu âm thì chỉ có thể hạch toán sai ,mình vd : bán hàng thì hạch toán
    N 111, 112,131
    C 511.
    khi chiết khấu thương mại ,hàng bán bị trả lại , hoặc giảm giá hàng bán ,chẳng hạn:thì hạch toán
    N 521,531,532
    C 111,112,131,
    vậy chắc kt hạch toán phần N 521+531+532>C 511 nên khi kc các khoản giảm trừ Dt ,N 511/ C 521,531,532 = số lớn hơn 511 vậy khi xđ dt= C 511-N 511=âm, mình đoán vậy vì theo mình đó là lý do để dt bị âm

Tại sao doanh thu lại âm được nhỉ, k xuất HĐ thì nó vẫn = 0 chứ cũng k bao giờ âm được, như tdkt24 nói thì đó là doanh thu thuần rùi đằng này bạn ấy nói là tổng doanh thu mà vô lý quá

Bạn nên dò sổ chi tiết tài khoản 511, lưu ý các khoản điều chỉnh doanh thu (ghi có), khi đó sẽ phát hiện trường hợp nào làm doanh thu âm.