Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Chiết khấu

Chiết khấu

Cả nhà giúp em vấn đề này với.
    Cty em xuất HĐ GTGT cho mối lần bán, giá trên HĐ là giá thực tế, trị giá mỗi HĐ thường từ 1-> 2tr (một tháng lấy nhiều đơn hàng). Nhưng trong hợp đồng đã ký thì bên em phải CK cho khách hàng 5% giá bán trước thuế. Bên bán thanh toán bằng CK và chỉ thanh toán số tiền sau khi đã trừ CK, vì thế công nợ để từ trươc tới giờ khá lớn (thực tế thì ko nhiều vậy). Bjo em phải làm thế nào để giảm phần công nợ đó xuống bằng thực tế?
    Mong mọi người giúp đỡ.

Ðề: Chiết khấu

Em phải xem là khoản chiết khấu đó là chiết khấu thanh toán hay chiết khấu bán hàng, nếu là chiết khấu thanh toán thì làm một bản đối chiếu công nợ tưng lần chiết khấu rồi hai bên ký dựa vào đấy kết chuyển sang chi phí, còn nếu là chiết khấu bán hàng thì khi xuất hóa đơn gi vào phần chiết khấu bán hàng từng lần

YenNamThien nói đúng rồi đó em
    Nếu là CKTT thì phần chênh lệch giữa sổ sách và thực tế em điều chỉnh vào 635 (N635 / C131 theo phần chênh lệch)
    Nếu là CKTM thì phần chênh lệch giữa sổ sách và thực tế em điều chỉnh vào 521 (N521/ C131 theo phần chênh lệch)
    Chú ý: Đây là công việc hàng kỳ của Kế toán

Trích dẫn Gửi bởi YenNamThien
    Em phải xem là khoản chiết khấu đó là chiết khấu thanh toán hay chiết khấu bán hàng, nếu là chiết khấu thanh toán thì làm một bản đối chiếu công nợ tưng lần chiết khấu rồi hai bên ký dựa vào đấy kết chuyển sang chi phí, còn nếu là chiết khấu bán hàng thì khi xuất hóa đơn gi vào phần chiết khấu bán hàng từng lần
    Đây là chiết khấu bán hàng, nhưng từ trước tới giờ khi xuất HĐ vẫn viết bình thường ko trừ khoản chiết khấu này, nếu từ bjo em trừ khoản này vào HĐ thì từ trước tới giờ em sẽ trừ ntn ?