Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hỏi về chiết khấu thanh toán trong trường hợp oái oăm này ạ :|

Các pro ơi cho em hỏi bài với :
    ngày 5/12, DN xuất kho 4 thiết bị để bán cho KH với giá bán đã có thuế GTGT 2.530.000/bộ. DN chấp nhận cho KH trả chậm 30 ngày với điều kiện chiết khấu thanh toán : 0.3%/10 ngày. Đến ngày 23/12, KH thanh toán toàn bộ tiền hàng cho DN bằng tiền mặt. Tính chiết khấu thanh toán mà DN phải trả cho KH?
    bài này nữa : ngày 8/12, DN mua 20 thiết bị, số thiết bị này đã chuyển giao cho KH. KH chấp nhận thanh toán 27.300.00/cái trong thời hạn 3 tháng với điều kiện chiết khấu thanh toán : 1%/30 ngày kể từ ngày giao hàng. Đến ngày 25/12,KH thanh toán tiền hàng bằng chuyển khoản. Tính Ck thanh toán mà DN phải trả

Cái mà em băn khoăn ở đây : số ngày từ lúc mua tới lúc thanh toán (vd từ 5 đến 23/12) có ảnh hưởng tới ck thanh toán không? tỉ lệ chiết khấu sẽ dc tính ntn ạ?
    Cảm ơn các pro nhìu

Ðề: Hỏi về chiết khấu thanh toán trong trường hợp oái oăm này ạ :|

Trích dẫn Gửi bởi hungnumetal
    Các pro ơi cho em hỏi bài với :
    ngày 5/12, DN xuất kho 4 thiết bị để bán cho KH với giá bán đã có thuế GTGT 2.530.000/bộ. DN chấp nhận cho KH trả chậm 30 ngày với điều kiện chiết khấu thanh toán : 0.3%/10 ngày. Đến ngày 23/12, KH thanh toán toàn bộ tiền hàng cho DN bằng tiền mặt. Tính chiết khấu thanh toán mà DN phải trả cho KH?
    bài này nữa : ngày 8/12, DN mua 20 thiết bị, số thiết bị này đã chuyển giao cho KH. KH chấp nhận thanh toán 27.300.00/cái trong thời hạn 3 tháng với điều kiện chiết khấu thanh toán : 1%/30 ngày kể từ ngày giao hàng. Đến ngày 25/12,KH thanh toán tiền hàng bằng chuyển khoản. Tính Ck thanh toán mà DN phải trả

Cái mà em băn khoăn ở đây : số ngày từ lúc mua tới lúc thanh toán (vd từ 5 đến 23/12) có ảnh hưởng tới ck thanh toán không? tỉ lệ chiết khấu sẽ dc tính ntn ạ?
    Cảm ơn các pro nhìu
    số ngày từ lúc mua tới lúc thanh toán tất nhiên là có liên quan tới chiết khấu rùi vì ở đây là chiết khấu thanh toán mừ.
    Bạn chú ý cái điều kiện chiết khấu thanh toán nhé. 0,3%/10 ngày và 1%/30 ngày tức là khách hàng sẽ đc hưởng chiết khấu thanh toán với mức 0,3% và 1% trên tổng giá thanh toán nếu khách hàng thanh toán tiền hàng trong vòng 10 ngày và 30 ngày.

th thứ nhất trả ngày 23/12 thì đã quá thời hạn là 10 ngày nên k đc hưởng chiết khấu thanh toán nữa, còn TH thứ hai thì chưa quá thời hạn (30 ngày) nên đc hưởng ck là 1% của khoản thanh toán (1%x27.300.000=273.000)

Rất cảm ơn 2 bạn!!! 2 bạn giải thích rõ ràng và dễ hiểu quá , mình gà kế toán lắm, chắc còn phải học hỏi mọi người nhiều nhiều :x

thanh toán trong thời hạn 30 ngày thì ck thanh toán là 1%x27.300.000x20=5.460.000