Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Ðề: Doanh thu bán hàng><TIền thu bán hàng

Mình nghĩ 2 cái đó giống nhau mà bạn.phải k mọi người

theo mình nghĩ
    doanh thu bán hàng là tổng doanh thu mà bạn dự tính được khi bán được số lượng hàng ( bao gồm các khoản nợ bán chịu và nhận tiền liền)
    còn
    tiền thu bán hàng là số tiền thực tế mà bạn thu được từ bán hàng và chưa hẳn nó sẽ bằng doanh thu bán hàng ( vì nhiều lúc khách hàng nợ, trong khi khách hàng nợ thì mình đã ghi nhận vào doanh thu bán hàng)
    và mình nghĩ là 2 đối tượng trên khác nhau.

Mọi người ơi cho mình hỏi Doanh thu bán hàng và Tiền thu bán hàng khác nhau như thế nào?.

doanh thu bán hàng và thu tiền bán hàng khác nhau ở chổ là khi bạn bán hàng bạn xuất hóa đơn or không xuất hóa đơn mà bên mua chấp nhận thanh toán tiền cho bạn toàn bộ, một phần hoặc nợ bạn thì gọi là doanh thu hay là doanh số,còn thu tiền bán hàng đây là nghiệp vụ người mua trả tiền cho bạn (hay nói cách khác thì dây là nghiệp vụ thanh toán)
    cũng như ví dụ sau bạn tham khảo nhé! tôi là người bán món bò hít (Đặc sản sứ quảng) bạn là người ăn bò hít thì khi bạn gọi món bò hít ra có thể là đem về or là dùng tại chổ thì tức nhiên là tôi ghi nhận doanh thu của dĩa bò hít đó rồi,và tại đây sẽ xảy ra 2 trường hợp:
    TH1: nếu như bạn ăn xong bạn chuồng, hoặc để răng thì tôi sẽ không thu được tiền của bạn thì không gọi là (tiền thu bán hàng)
    TH2: nếu bạn chơi sàng phẳng ăn xong rả tiền luôn thì đó là tiền thu bán hàng của tôi

Doanh thu bán hàng là tất cả tiền bán hàng hóa chưa trừ giảm giá chiết khấu, tiền thu bán hàng thì có thể là tiền mặt từ bán hàng và có thể là thu nợ bán hàng

mình đã xuất hóa đơn thì coi như đã bán hàng rồi còn khi nòa thu đc tính sau chứ????
    vẫn phải tính doanh thu chứ bạn