Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Doanh thu chưa thực hiện

Công ty mình chuyên về cho thuê banner quảng cáo. Tháng 2 bên mình ký hợp đồng 3 tháng từ 23/2-23/5. Tổng giá trị hợp đồng là 9 triệu (chưa bao gồm thuế 10%). Mình thu tiền luôn vào tháng 2 và xuất hóa đơn. Cho mình hỏi mình hạch toán doanh thu như thế nào? Có cần cho qua TK 3387 (doanh thu chưa thực hiện) rồi mới kết chuyển TK3387->5113 theo từng tháng T2,T3,T4,T5 ko?
    Mình phải tính giá thành như thế nào mới hợp lý?

Trích dẫn Gửi bởi Julie
    Công ty mình chuyên về cho thuê banner quảng cáo. Tháng 2 bên mình ký hợp đồng 3 tháng từ 23/2-23/5. Tổng giá trị hợp đồng là 9 triệu (chưa bao gồm thuế 10%). Mình thu tiền luôn vào tháng 2 và xuất hóa đơn. Cho mình hỏi mình hạch toán doanh thu như thế nào? Có cần cho qua TK 3387 (doanh thu chưa thực hiện) rồi mới kết chuyển TK3387->513 theo từng tháng T2,T3,T4,T5 ko?
    Mình phải tính giá thành như thế nào mới hợp lý?
    Xuất hóa đơn trước như vậy là chưa đúng nhưng đã xuất rồi thì hạch toán qua 3387 là hợp lý hơn, hàng tháng sẽ kết chuyển qua 5113 (không phải 513 nhé)

Bạn không cần cho qua 3387 mà cứ ghi hết 1 cục trực tiếp vào 511.
    Tài khoản Doanh thu chưa thực hiện chỉ là 1 tài khoản điều chỉnh, chỉ dùng khi doanh thu đó choàng qua 2 kỳ báo cáo tài chánh.
    Vì tháng 2 đến tháng 5 nằm gọn trong 1 năm, 1 kỳ BCTC hay báo cáo quyết toán Thuế nên không cần tách ra.

mỗi người nói 1 kiểu hem bít nghe ai nữa. Theo tui tốt nhất cho 3387 và hàng tháng kết chuyển dần sang 511
    Nếu ko cần cho qua 3387 như muontennguoi nói thì T2 bạn lãi nhiều vì chi phí chỉ có ít, sang tháng 3 4.5 lại lỗ vì doanh thu đưa hít vào tháng 2 mà chi phí tháng 3.4.5 có.

Tui tổng kết lại như vậy được hem pà kon

Ðề: Re: Doanh thu chưa thực hiện

Cảm ơn bạn đã có ý kiến.
    Vậy theo bạn mình nên cho vào 3387 sau đó chuyển dần vào 5113. Thế còn chi phí mình có nên tính giá thành SP theo từng tháng ko? Hay là tập hợp chi phí tháng 5 mới kết chuyển tính giá thành.

Ðề: Doanh thu chưa thực hiện

hic,, theo mình, HT luôn hay để ở tk3387 thi do kt trưởng quyết định, xem doanh thu lãi lỗ thế nào mà quyết định hướng giải quyết, linh động và đơn giản háo vấn dề

cả nhà ơi giúp với!!!!!!!!!!!!!!!!!
    cty mình có HĐ tài trợ phim từ tháng 8/2011 là 400tr bao gồm 10%VAT, họ đã chuyển khoản 200tr, hai bên thỏa thuận khi nào bộ phim quay xong thì thanh lý HĐ viết hóa đơn 1 lần (nhưng chưa biết bao giờ phim mới quay xong).
    Đang làm BCTC nên mình rất băn khoăn cái nghiệp vụ này. Trước họ chuyển khoản thì mình chỉ mới định khoản N1121/C131: 200tr và chưa làm gì cả, giờ mới cuống lên.
    Mọi người cho mình xin ý kiến định khoản thiếu và kết chuyển như thế nào vì nó diễn ra trong năm 2011 và 2012 mà.
    Thanks! (Gấp... gấp... gấp)

Help!!!!
    Mình mới vào làm kế toán trường học. Bạn nào làm về mảng này chỉ mình với.mình muốn hỏi về hạch toán tiền học phí của học sinh. Nếu thu cả năm thì có phải hạch toán qua tk 3387 k?trường mình theo qdd, niên độ kế toán là 1/1-31/12 trong khi thu học phí cả năm là từ 1/8-31/5 năm sau. Như thế là doanh thu liên quan tới 2 năm tài chính,nếu ghi hết vào 511 thì tự dưng quý 3 năm đó doanh thu tăng làm cho quý 3 lãi trong khi quý 2 lại lỗ.chỉ mình với

Nãi nhu bạn muontennguoi minh thay hop ly nhat do ban! lam nhu vay di

thfi ban đưa vô TK 3387 rui dinh ky ket chuyen qua 511 thui

---------- Post added at 02:57 ---------- Previous post was at 02:56 ----------

con tinh gia thanh thi ban tinh tương ứng voi 511 o thang phat sinh thui