Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chiết khấu được hưởng trên hoá đơn

Chào cả nhà. Em đang gặp một vấn đề khúc mắc chưa biết cách giải quyết rất mong được cả nhà giúp ạ. Công ty em nhận làm đại lý theo hợp đồng là bán theo đúng giá quy định của bên B và hưởng chiết khấu nhưng thực tế thì bên em bán chênh lệch, điều đó bên B không thắc mắc nhưng cơ quan thuế có can thiệp ko ạ? Và khoản chiết khấu bên em được hưởng bên B ghi trên hoá đơn không trừ trực tiếp vào giá vốn, vậy bên em sẽ hạch toán khoản chiết khấu này tnào ạ? mong giúp em sớm em chân thành cảm ơn!

Ðề: Chiết khấu được hưởng trên hoá đơn

Trích dẫn Gửi bởi bebong_yeu
    Chào cả nhà. Em đang gặp một vấn đề khúc mắc chưa biết cách giải quyết rất mong được cả nhà giúp ạ. Công ty em nhận làm đại lý theo hợp đồng là bán theo đúng giá quy định của bên B và hưởng chiết khấu nhưng thực tế thì bên em bán chênh lệch, điều đó bên B không thắc mắc nhưng cơ quan thuế có can thiệp ko ạ? Và khoản chiết khấu bên em được hưởng bên B ghi trên hoá đơn không trừ trực tiếp vào giá vốn, vậy bên em sẽ hạch toán khoản chiết khấu này tnào ạ? mong giúp em sớm em chân thành cảm ơn!
    Vấn đề bạn bán giá cao hơn giá cty quy định, nếu bên B không thắc mắc thì không vấn đề gì, nhưng nếu hợp đồng với bên B đã quy định bán đúng giá hưởng chiết khấu mà bên bạn bán giá cao hơn tức là đã vi phạm hợp đồng.
    Nếu mua hàng được hưởng chiết khấu thì hạch toán như sau:
    Khi mua hàng: N156,133/C331
    Khi được hưởng chiết khấu: N331/C156,133
    Trường hợp bán hàng đúng giá hưởng hoa hồng thì khi cấn trừ tiền hoa hồng được hưởng bên bạn phải xuất hóa đơn khoản hoa hồng đó cho bên B.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Vấn đề bạn bán giá cao hơn giá cty quy định, nếu bên B không thắc mắc thì không vấn đề gì, nhưng nếu hợp đồng với bên B đã quy định bán đúng giá hưởng chiết khấu mà bên bạn bán giá cao hơn tức là đã vi phạm hợp đồng.
    Nếu mua hàng được hưởng chiết khấu thì hạch toán như sau:
    Khi mua hàng: N156,133/C331
    Khi được hưởng chiết khấu: N331/C156,133
    Trường hợp bán hàng đúng giá hưởng hoa hồng thì khi cấn trừ tiền hoa hồng được hưởng bên bạn phải xuất hóa đơn khoản hoa hồng đó cho bên B.
    làm đailys hưởng hoa hồng thì làm gì có 156?
    khi nhận hang đk:
    nợ 003
    khi bán :
    nợ 111, 112, 131
    có 331
    đồng thời ghi có 003
    khi thanh toán cho cty ghi
    nợ 331
    có 111. 112
    co 511 or 515 gì đó

Trích dẫn Gửi bởi menhtroi
    làm đailys hưởng hoa hồng thì làm gì có 156?
    khi nhận hang đk:
    nợ 003
    khi bán :
    nợ 111, 112, 131
    có 331
    đồng thời ghi có 003
    khi thanh toán cho cty ghi
    nợ 331
    có 111. 112
    co 511 or 515 gì đó
    Bạn không thấy mình ghi trường hợp mua hàng hưởng chiết khấu mới hạch toán như vậy hay sao. Nếu bán hàng hưởng hoa hồng thì không đụng gì đến TK515.

Em cảm ơn Linh-suchuoi nhiều ạ. Cho em hỏi thêm là nếu coi như bán hàng thương mại thì khoản chiết khấu được hưởng đó em có thể trừ trực tiếp vào 632 cuối mỗi tháng ko hoặc cho vào tk 711 được không ạ?

Em cảm ơn Linh-suchuoi nhiều ạ. Cho em hỏi thêm là nếu coi như bán hàng thương mại thì khoản chiết khấu được hưởng đó em có thể trừ trực tiếp vào 632 cuối mỗi tháng ko hoặc cho vào tk 711 được không ạ?
    Bạn phải phân biệt chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán.
    Nếu là chiết khấu thương mại thì khi được hưởng chiết khấu bạn ghi giảm giá trị lô hàng đã mua để được hưởng khoản chiết khấu đó:
    Nếu hàng còn tồn kho thì N331,111/C156,133
    Nếu hàng đã bán thì N331,111/C632,133

Hưởng chiết khấu thanh toán thì N111,112,331/C515

Chiết khấu được hưởng không liên quan gì đến TK711

Bạn phải phân biệt chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán.
    Nếu là chiết khấu thương mại thì khi được hưởng chiết khấu bạn ghi giảm giá trị lô hàng đã mua để được hưởng khoản chiết khấu đó:
    Nếu hàng còn tồn kho thì N331,111/C156,133
    Nếu hàng đã bán thì N331,111/C632,133

Hưởng chiết khấu thanh toán thì N111,112,331/C515

Chiết khấu được hưởng không liên quan gì đến TK711
    Nếu coi đó là 1 khoản được thưởng về bán hàng thì có thể cho vào 711 chứ ạ.

Nếu coi đó là 1 khoản được thưởng về bán hàng thì có thể cho vào 711 chứ ạ.
    Nếu là bán hàng đúng giá hưởng hoa hồng thì đưa vào 511, nếu là bán hàng theo giá mình đưa ra nhưng cuối năm mình được thưởng theo doanh số thì mới đưa vào 711, phần trên a nói về vấn đề chiết khấu mà.

Nếu là bán hàng đúng giá hưởng hoa hồng thì đưa vào 511, nếu là bán hàng theo giá mình đưa ra nhưng cuối năm mình được thưởng theo doanh số thì mới đưa vào 711, phần trên a nói về vấn đề chiết khấu mà.
    Vấn đề cty em nó hơi phức tạp anh ạ. Anh giúp em nhé. Cty em nhận làm đại lý phân phối với giá bên B tính trên cơ sở 70% giá siêu thị, 30% giá bán lẻ.Cty em sẽ được nhận chiết khấu là 20% - % hàng trả lại. Cuối tháng bên B mới xuất hoá đơn 01 lần và tính khoản chiết khấu đó trừ trên tổng tiền hàng.Bên em đã bán hàng và xuất hoá đơn cho khách ghi nhận doanh thu đến cuối tháng mới biết là được hưởng bao nhiêu chiết khấu. Em đã tham khảo ý kiến của bạn bè nhưng có nhiều ý kiến cho là cho vào 711. Theo anh như thế có hợp lý ko?

Vấn đề cty em nó hơi phức tạp anh ạ. Anh giúp em nhé. Cty em nhận làm đại lý phân phối với giá bên B tính trên cơ sở 70% giá siêu thị, 30% giá bán lẻ.Cty em sẽ được nhận chiết khấu là 20% - % hàng trả lại. Cuối tháng bên B mới xuất hoá đơn 01 lần và tính khoản chiết khấu đó trừ trên tổng tiền hàng.Bên em đã bán hàng và xuất hoá đơn cho khách ghi nhận doanh thu đến cuối tháng mới biết là được hưởng bao nhiêu chiết khấu. Em đã tham khảo ý kiến của bạn bè nhưng có nhiều ý kiến cho là cho vào 711. Theo anh như thế có hợp lý ko?
    Thực chất đây là chiết khấu thương mại được hưởng.
    Khi e nhận hàng từ nhà cung cấp thì ghi nhận theo giá chưa chiết khấu
    Khi bán hàng cho siêu thị thì ghi nhận doanh thu, giá vốn bình thường
    Cuối tháng khi nhận được khoản chiết khấu thì hạch toán giảm giá trị hàng và giảm giá vốn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối