Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ghi giảm trực tiếp DT hay ghi qua 532. Giúp mình vấn đề này nhé

1. DN xuất kho hàng bán có GV=60tr GB=75tr VAT 10% chuyển bán theo hợp đồng cho cty B. Khi giao hàng phát hiện hàng ko đúng quy cách, B nhận giữ hộ.
    2. Cty B được DN giảm giá lô hàng 6%. B đồng ý mua, tiền chưa thanh toán
    ---------------
    Mình thắc mắc ở chỗ nv2, ghi DT là giá bán đã giảm luôn. Hay ghi DT theo đúng giá bán, đồng thời ghi vào tk 532 giảm giá hàng bán rồi cuối kỳ mới kết chuyển giảm DT.:hichic:
    MỌi người cho mình ý kiến nhé
    CẢM ƠN!!

Ðề: Ghi giảm trực tiếp DT hay ghi qua 532. Giúp mình vấn đề này nhé

Theo mình thì hạch toán doanh thu trước, sau đó hạch toán vấn đề giảm giá 532, cuối kỳ kết chuyển làm giảm doanh thu.

Chắc bạn đang phân vân là khi doanh nghiệp xuất bán, DN B thấy lỗi, DN B giữ hộ nên doanh nghiệp chưa ghi nhận đc doanh thu phải không? Và sau đó DN B chấp nhận mua với giá hàng giảm, nên DN của mình ghi nhận doanh thu giảm. Theo mình nghĩ như vậy thì nó không đúng bản chất hạch toán hàng bán, rùi giảm giá hàng bán khi hàng bị lỗi. Nó tiện cho việc theo dõi sổ sách hàng hóa doanh nghiệp bán

bạn hiểu đúng ý mình đó hì cảm ơn bạn nhiều ^^

Có 2 hướng giải quyết:
    - Trường hợp đã xuất hóa đơn giá chưa giảm rồi, thì phải xuất thêm hóa đơn giảm giá và hạch toán 532
    - Trường hợp chưa xuất hóa đơn thì xuất luôn hóa đơn theo giá đã giảm và không cần hạch toán 532

Trích dẫn Gửi bởi thamkt82
    Có 2 hướng giải quyết:
    - Trường hợp chưa xuất hóa đơn thì xuất luôn hóa đơn theo giá đã giảm và không cần hạch toán 532
    Nếu vậy thì việc theo dõi sổ sách nó không được chặt chẽ, không tốt cho Nhà Quản Lý, Nhà Quản trị

có 2 hướng:
    1.nếu giảm giá hàng bán ngay tại thời điểm mua thì số tiền giảm sẽ k pản ánh trên tk532 mà đk giảm trực tiếp trên hóa đơn bán hàng.
    2.nếu giảm giá hàng bán chấp nhận cho khách hàng sau khi doanh nghiệp đã xuất hóa đơn thì khi đó DN phải lập 1 hđ nữa để phản ánh số tiền giảm cho khách hàng.

ý kiến của bạn thamkt82 đúng rồi đó bạn !