Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Xuất hoá đơn nhưng chưa giao hàng

Các bạn cho tôi hỏi: Một công ty ký HĐ ngày 15/10/08 đến 15/4/2009 giao hàng(6 tháng), ký xong hợp đồng bên A chuyển 30% giá trị hợp đồng và yêu cầu bên B viết hoá đơn GTGT(lý do k có hoá đơn thì sẻ không thanh toán được). Các bạn cho tôi hỏi phải hạch toán sao đây?

Ðề: Xuất hoá đơn nhưng chưa giao hàng

Trích dẫn Gửi bởi tranthai7476
    Các bạn cho tôi hỏi: Một công ty ký HĐ ngày 15/10/08 đến 15/4/2009 giao hàng(6 tháng), ký xong hợp đồng bên A chuyển 30% giá trị hợp đồng và yêu cầu bên B viết hoá đơn GTGT(lý do k có hoá đơn thì sẻ không thanh toán được). Các bạn cho tôi hỏi phải hạch toán sao đây?
    Bạn là bên A hay bên B? bạn hỏi cách hạch toán của bên A hay bên B? Và khi bên A yêu cầu viết HĐ bên B có viết ko? :gaitai:

mình là lính mới , có góp ý 1 tí mong các pro xem xét :
    theo mình thì sẽ được tính vào doanh thu , nhưng 30% hợp đồng sẽ được nhận tiền mặt , còn lại 70% sẽ được tính vào các khoản phải thu . xuất hoá đơn GTGT thì của 100% hợp đồng . Tất cả sẽ được tính vào năm nay . còn 1 phần mình muốn hỏi , nếu năm sau lúc giao hàng mình sẽ phát sinh thêm phần chi phí vận chuyển nữa , vậy chi phí sẽ được tính vào năm nay hay năm sau ?

Câu hỏi rất chung.

Nếu xuất hoá đơn tổng trị giá đơn hàng thì hoạch toán bình thường như hoá đơn về trứơc hàng chưa về.

Bên bán sẽ hoạch toán nhận tiền trả trước , ứng trứơc của khách hàng.

Còn nếu xuất hoá đơn 30% trị giá theo số lượng hàng thì hoạch toán 30% thôi.

mình là lính mới , có góp ý 1 tí mong các pro xem xét :
    theo mình thì sẽ được tính vào doanh thu , nhưng 30% hợp đồng sẽ được nhận tiền mặt , còn lại 70% sẽ được tính vào các khoản phải thu . xuất hoá đơn GTGT thì của 100% hợp đồng . Tất cả sẽ được tính vào năm nay . còn 1 phần mình muốn hỏi , nếu năm sau lúc giao hàng mình sẽ phát sinh thêm phần chi phí vận chuyển nữa , vậy chi phí sẽ được tính vào năm nay hay năm sau ?
    Chi hí phát sinh lúch nào thì ghi nhận và hoạch toán lúc ấy chứ chị.

30% thanh toán trước không có nhất thếit phải nhận tiền mặt, sun thích chuyển khoản thì sao ?

Bạn hỏi ko rỏ lắm.Nếu bên A yêu cầu xuất HĐ gửi kèm theo hàng thì tốt nhất bên B xuất HĐ của phần 30% gtrị hàng hoá đó thôi.Hàng xuất khi nào thì HĐ xuất khi đó.Bạn xuất toàn bộ gtrị của HĐồng trong khi chỉ mới xuất 30% gtrị hàng thì bên bạn phải đóng khoản thuế thôi.

Minh la thanh vien moi. xin gop mot y nho

Nếu trong HĐ thoả thuận Bên A phải thanh toán trước 30% giá trị HĐ, thì bên A không cần yêu cầu bên B phải xuất hoá đơn trị giá 30%.Bên A hạch toán như sau: Nợ 331/Có 111 hoac 112
    Bên B sẽ xuất hoá đơn cho Bên A theo từng lần giao hàng.

Ðề: Xuất hoá đơn trên 20tr !

Xin lỗi cả nhà vì m ko bít viết bài mới ở đâu cả. M có 1 câu hỏi mong cả nhà đưa ra ý kiến ha :
    Luật thuế mới quy định hoá đơn trên 20tr TT qua NH. Vậy khách hàng mua hàng của cty minh và TT qua NH cũng trên 20tr. Vậy mình có cần xuất hoá đơn theo đúng số tiền đã thanh toán vào TK công ty mình ko ? Giup mình nhé ! :tanghoa:

Ðề: Xuất hoá đơn trên 20tr !

Trích dẫn Gửi bởi hong.kt.vn
    Xin lỗi cả nhà vì m ko bít viết bài mới ở đâu cả. M có 1 câu hỏi mong cả nhà đưa ra ý kiến ha :
    Luật thuế mới quy định hoá đơn trên 20tr TT qua NH. Vậy khách hàng mua hàng của cty minh và TT qua NH cũng trên 20tr. Vậy mình có cần xuất hoá đơn theo đúng số tiền đã thanh toán vào TK công ty mình ko ? Giup mình nhé ! :tanghoa:
    .
    Có doanh thu thì chị cần xuất hoá đơn. Nhưng có thể là khách hàng trả trước nên khi xuất hoá đơn chị hỏi khách hàng rồi xuất nếu tiền hàng của hoá đơn lớn hơn tiền đang nằm trong ngân hàng.

Mình vẫn chưa hiểu lắm bạn nói rõ hơn đc ko ? Vì khách hàng của m đôi khi ko cần hoá đơn mà, với lại tiền trong NH nhìu hơn trên hoá đơn thì có sao ko ?

Theo mình là yêu cầu xuất hóa đơn tại thời điểm giao 30 % trị giá lô hàng là chưa đúng
    Tại xuất HĐ chỉ khi kết thúc hoặc đã hoàn thành hợp đồng. Còn chuyện bên đó thanh toán cho mình đợt 1 hay đợt 2 là bình thường vì bên đó có thể tạm ứng thanh toán cho mình. Không cần phải mình xuất HĐ rồi bên đó có cơ sở để thanh toán.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối