Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hoá đơn viết 2008, hàng giao 2009 hạch toán thế nào?

Xin lỗi các bạn(vì lần trước hỏi k rõ ràng).
    Thực tế tại công ty B: 15/10/2008 cty B ký HĐ với cty A sản xuất một sản phẩm giá 500 triệu đồng đến 15/4/2009 giao hàng. Sau khi ký hợp đồng cty A chuyển 150 triệu(30%).Cty A yêu cầu đến 31/12/2008 phải xuất toàn bộ hoá đơn(500tr) và thực tế bên B đã xuất hoá đơn 500tr vào ngày 30/12/2008(sếp bảo hạch toán như thế nào là việc của kế toán). Các bạn cho tôi hỏi bên B phải hạch toán như thế nào đây?(khi mà hàng chưa giao, đầu vào chưu đủ, hoá đơn GTGT thì viết rồi).

Ðề: Hoá đơn viết 2008, hàng giao 2009 hạch toán thế nào?

Theo bên tớ làm xây dựng thì thường khách hàng trả tiền họ hay đòi viết hoá đơn nên bên tớ ghi Nợ TK 112/111 Có TK3378 doanh thu chưa thực hiện chỉ báo Vat nhưng chưa báo TNDN, khi hoàn thành công việc thì Ghi Có 511 Nợ 3378 lúc này xác định TNDN, nhưng không nên dùng cách này đây chỉ là chữa cháy cho trường đã viết hoá đơn rồi nhưng lần sau thì khách hàng trả tiên trước chỉ là tạm ứng không được viết hoá đơn đâu.

Tớ xin góp ý về tài khoản sử dụng 3387( doanh thu chưa thực hiên) chứ không phải là 3378:

Với cơ quan thuế, gay nhất là bạn đã giao hàng mà chưa xuất hoá đơn. Trường hợp này bạn xuất hoá đơn trước nên có lẽ được xem như vô tội (trong truờng hợp thông thường, bên kia có thuế đầu vào thì bạn đã báo thuế đầu ra).

Về mặt kế toán, nếu là ngành xây dựng thì có quy chế riêng. Nếu là sản xuất khác bạn không thể dùng TK Doanh thu chưa thực hiện đơn giản vì quy định không cho phép. Vậy làm sao?

Ở đời muôn sự tại ta,
    Khi không ta lại trói ta vào guồng!

Có 2 phương án:
    1.Tiêu cực: nếu dùng phần mềm, khi xuất hoá đơn đã ghi doanh thu-giá vốn thì...cứ để i xì rồi chờ kiểm toán vào điều chỉnh.
    2.Tích cực: nếu dùng phần mềm, khi xuất hoá đơn đã ghi doanh thu-giá vốn thì làm bút toán nghịch lại để huỷ.
    Trường hợp không dùng phần mềm hay chưa định khoản doanh thu-giá vốn gì ráo trơn ráo trọi thì cứ để i xì như vậy. Nghĩa là chẳng hạch toán gì cả. Cách này thấy tưởng tiêu cực mà té ra lại tích cực, tức là chủ động sữa trước hoặc chủ động làm cho kiểm toán viên chẳng còn gì để sữa.

Dĩ nhiên bạn phải bị lệch sổ khai báo thuế (năm sau lệch lại). Điều này chỉ là một sự hy sinh nho nhỏ nếu như nhà thuế không phiền hà bạn. Mà gần như là chẳng có nhà thuế nào phiền dữ vậy trừ phi phía đối tác có vấn đề nhạy cảm về thuế. Song, bạn lại gặt hái thành công to lớn trên cả 3 mặt trận:
    -khách hàng vừa lòng
    -xếp khoái chí
    -kiểm toán ôkê

Bác nào có cao kiến khác xin hiệu chỉnh dùm em!

Các pác ơi em mới gia nhập diễn đàn dân kế toán nhưng có nhiều điều em muốn hỏi mà ko biết cách post thía nèo cả? có pác nèo có thể hướng dẫn em với đc ko ạ?