Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Hàng đổi hàng

Hàng đổi hàng

Mọi người ơi cho e hỏi?
    khi cty e đồng ý làm truyền thông (quảng cáo) cho bên đối tác thì bên đối tác chấp nhận, nhưng với điều kiện là trao đổi sản phẩm thay vì tiền, bên e cũng đã đồng ý rồi. và viết hóa đơn cho bên ngta. Như vậy là bên e đã có doanh thu. và ngta cũng đã chuyển hàng hóa (nước uống) về cho mình rồi.
    vậy e phải ghi nhận ntn ạ?
    ví dụ:
    a. Khi xuất hóa đơn:
    N 131 :33tr
    C 5113 : 30tr
    C333 :3tr
    b. khi ngta chuyển hàng về cho mình:
    N 156 :33tr
    C131 :33tr
    Hạch toán như vậy có đúng ko ạ?
    Và hàng hóa về thì bọn e mang đi biếu tặng, vậy chỗ này sẽ hạch toán ra làm sao? Vì hàng phải mang đi biếu tặng, chứ ko bán, và ko thể cứ để mãi ở kho hàng hóa dc ạ?
    Rất mong mọi người chỉ giúp

Ðề: Hàng đổi hàng

Nếu là hàng biếu tặng thì bạn cũng xuất hóa đơn với số tiền bằng giá mua vào có thuế, nhưng ghi là hàng biếu tặng không thu tiền và khoản biếu tặng này được đưa vào chi phí.
    Nợ 641/642: 33tr
    Có 511: 30tr
    Có 3331: 3tr

nhưng mình đã xuất hóa đơn và ghi trên hóa đơn là đăng tải thông tin của cty đó rồi
    giờ phải làm sao?

vấn đề là ở chỗ đấy đấy
    nên mình đang rất thắc mắc (Cty mình là cty truyền thông)
    thì mình đã giải thik ở đây là mình đăng tải thông tin của cty họ, họ thanh toán bằng nước uống chứ ko phải là bằng tiền. Và trước khi bên mình nhận dc hàng thì cty ngta muốn bên mình xuất hóa đơn trước, và mình cũng đã xuất hóa đơn cho bên cty họ với nội dung là đăng tải thông tin trên cuốn sổ tay (bên mình mời họ tham gia làm cuốn sổ tay). và hàng hóa mà mình nhận dc thì dc sử dụng để uống, hoặc mang tặng cho các cá nhân chứ ko phải cty.
    Vậy theo bạn mình nên định khoản nghiệp vụ này ra sao?

Hix. Mọi người giúp mình trường hợp này với