Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Aj rành về doanh thu giúp mình với !

Thật ra mình không phải dân kế toán. mình chỉ chịu trách nhiệm phần mềm cho công ty thôi (IT đó mà :noinhiu

Nhưng trên phần mềm của mình doanh thu không khớp với doanh thu của kế toán tính tay.
    vì gia' nhập không đồng điều.

vd: hôm nay công ty minh nhập TV-LCD 100 cái giá nhập là 100.000 Đ và ngày hôm đó cty bán được 10 cái tồn lại 90 cái

ngày hôm sau cty nhập tiếp TV-LCD 100 cái nhưng giá nhập là 120.000 Đ và bán được 20 cái và tồn lại 100 cái

vì giá nhập của sp không đồng điều dẫn tới 2 cái tồn của 2 ngày đó là 90 cái + 100 cái giá nhập khác nhau nên doanh thu không khớp nhưng nếu tính theo giá nhập trung bình cho sản phẩm thì sẽ cho ra doanh thu trung bình vẫn không khớp. GĐ muốn mình phải tính doanh thu chính xác 100%

ai có cách nào tính chính xác chỉ mình với. mình đang cần gấp lắm nha.! thanks

Ðề: Aj rành về doanh thu giúp mình với !

Không khớp là do tính tay và tính trên máy không cùng một phương pháp tính giá, hoặc cùng một phương pháp tính giá nhưng thời gian khác nhau, hai bên nên thống nhất phương pháp tính giá và thời gian tính giá là được. Không thể cùng số liệu, cùng phương pháp và cùng khoảng thời gian mà khác nhau được.

mình hiễu.nhưng mình muốn tìm ra 1 cách tính chính xác doanh thu như mình nêu vd trên ak'. đơn giản chỉ là giá nhập mỗi ngày khác nhau.hic đâu đầu.

Để doanh thu khớp thì giá vốn phải khớp, để giá vốn khớp thì phương pháp tính giá vốn phải khớp từ đó tồn kho cũng sẽ khớp
    vì vậy mình mới nói với bạn là xem phương pháp tính giá của hai bên có giống nhau không?

Trích dẫn Gửi bởi mr.mq02
    Thật ra mình không phải dân kế toán. mình chỉ chịu trách nhiệm phần mềm cho công ty thôi (IT đó mà :noinhiu

Nhưng trên phần mềm của mình doanh thu không khớp với doanh thu của kế toán tính tay.
    vì gia' nhập không đồng điều.

vd: hôm nay công ty minh nhập TV-LCD 100 cái giá nhập là 100.000 Đ và ngày hôm đó cty bán được 10 cái tồn lại 90 cái

ngày hôm sau cty nhập tiếp TV-LCD 100 cái nhưng giá nhập là 120.000 Đ và bán được 20 cái và tồn lại 100 cái

vì giá nhập của sp không đồng điều dẫn tới 2 cái tồn của 2 ngày đó là 90 cái + 100 cái giá nhập khác nhau nên doanh thu không khớp nhưng nếu tính theo giá nhập trung bình cho sản phẩm thì sẽ cho ra doanh thu trung bình vẫn không khớp. GĐ muốn mình phải tính doanh thu chính xác 100%

ai có cách nào tính chính xác chỉ mình với. mình đang cần gấp lắm nha.! thanks
    Mình không hiểu lắm, doanh thu đâu có liên quan gì đến nhập xuất tồn chứ ?
    Hai bên ra số liệu không giống nhau thì lý do là có một bên sai ( hoặc cả 2 bên đều sai )thui.
    Cái bạn đề cập đến chỉ ảnh hưởng đến lợi nhuận thui, có thể là do phương pháp tính giá xuất kho không đồng nhất, phân bổ chi phí cho sp không đồng nhất dẫn đến giá vốn khác nhau kéo theo lợi nhuận khác nhau.

Bạn làm cách này nhé.
    Giá trị Hàng tồn đầu kỳ ( từng loại mặt hàng ) + giá trị nhập trong kỳ / số lượng tồn đầu kỳ + SL nhập trong kỳ ra giá bình quân tháng ( giá vốn )
    Sau đó bạn nhân với số lượng xuất = DT tháng
    Còn lại nhân với SL tồn ra giá trị tồn của từng mặt hàng trong tháng ( nhớ là nhân với giá BQ đã tính ở trên )
    Thân !

bạn nên xem lại pp tính giá trên máy và sổ sách lại nên thống nhất với nhau tính theo pp nào bạn àh